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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

Tafsiri za maneno 

Tafsiri za maneno au
dhana za Kijinsia
zilizotumika kwenye
muswada
hazijawekwa katika
kifungu cha 3 cha
Muswada.

Kuongezea baadhi ya maneno na tafsiri
zake mfano: Jinsi, Jinsia, Usawa wa kijinsia,
Rushwa ya ngono, Ubaguzi, na sera
jumuishi.

Kuepusha
matumizi kinzani
ya maneno hayo.

Kifungu cha 32 – ‘Kila
unapofanyika
uchaguzi wa Rais, kila
chama cha siasa
kilichosajiliwa na
kinachokusudia
kushiriki katika
uchaguzi wa Rais
kitawasilisha kwa
Tume jina la
mgombea wa kiti cha
Rais na jina la
mgombea wa nafasi
ya Makamu wa Rais
wa chama hicho’.

Sura ya kwanza
Kifungu cha 3:

Tafsiri za Maneno

Sura ya tatu
Kifungu cha 32

Uteuzi wa
wagombea wa
Kiti cha Rais na

Makamu wa Rais

Msingi wa usawa
haukubainishwa
kwenye uteuzi wa
Rais na Makamu
wake. Msingi huu
usipobainishwa wazi
katika kifungu hiki
nchi itaweza
kutumbukia kwenye
changamoto kwenye
nafasi za maamuzi
katika ngazi za juu
kabisa ya kuhodhiwa
na jinsi moja.

Tunapendekeza kifungu hiki cha 32
kisomeke kama ifuatavyo;
“Kila unapofanyika uchaguzi wa Rais, kila
chama cha siasa kilichosajiliwa na
kinachokusudia kushiriki katika uchaguzi
wa Rais kitawasilisha kwa Tume jina la
mgombea wa kiti cha Rais na jina la
mgombea wa nafasi ya Makamu wa Rais wa
chama hicho kwa kuzingatia uwiano wa
jinsi na Muungano’

Nafasi ya Mgombea urais ikiwa ni
mwanamke, nafasi ya makamu wa Rais
iwe ni mwanaume kwa vyama vyote vya
siasa. 

Hii itasaidia kuleta
usawa wa Kijinsia
katika ngazi za juu za
uongozi ulio endelevu
kwa vyama vyote vya
siasa vinavyoshiriki
uchaguzi. 
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KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

51.- (1) - Wakati wa
kurudisha fomu ya
uteuzi kwa mujibu wa
masharti ya kifungu
cha 50, mgombea
ataweka dhamana
kwa msimamizi wa
uchaguzi ya kiasi cha
fedha
kitakachoainishwa.

63 (1) – Kama hapo
juu

Gharama
zinazobainishwa
kuhusu dhamana
zimekuwa na
zinaweza kuendelea
kuwa kikwazo kwa
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu
wengi wenye nia na
uwezo wa uongozi
kuonesha nia ya
kushiriki katika
mchakato wa
uchaguzi.

Tunapendekeza vifungu vya 51 (1) na 63 (1)
vifute dhana ya dhamana ya fedha kwa
wagombea wa ubunge na udiwani katika
kurejesha fomu ya uteuzi.

Dhamana ya fedha
inabinya haki ya mtu
kugombea hasa
wanawake, vijana,
watu wenye Ulemavu
na wanaume wa
kipato duni.

(2) Mgombea wa
nafasi ya ubunge
aliyetangazwa chini
ya kifungu kidogo
cha (1) atapigiwa kura
ya ndio au hapana na
atakuwa
amechaguliwa
kihalali kuwa Mbunge
endapo atapata kura
nyingi za ndiyo kati ya
kura zote halali
zilizopigwa.

Sura ya Nne na Tano
Vifungu 51(1) na 63 (1): 

Uchaguzi wa
wabunge na

Madiwani: suala la
gharama za

dhamana 

Sura ya Nne
Kifungu cha 54(2)

kinaruhusu 
Mgombea pekee

Kinatoa mwanya kwa
mgombea ambaye
hakubaliki na
wananchi wa jimbo
au kata yake kuweza
kupita kwa kura za
idadi ndogo.

Tunapendekeza kifungu hiki kiboreshwe
na kisomeke:

‘(2) Mgombea wa nafasi ya ubunge
aliyetangazwa chini ya kifungu kidogo cha
(1) atapigiwa kura ya ndio au hapana na
atakuwa amechaguliwa kihalali kuwa
Mbunge endapo atapata kura za NDIYO
kwa zaidi ya nusu ya kura zote halali
zilizopigwa’.

Ili kuepusha rushwa
ya wenye fedha
kushawishi
wagombea wengine
hasa wanawake,
vijana, watu wenye
ulemavu na
wanaume wa kipato
duni wasigombee.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA
MAPENDEKEZO

li kuleta usawa wa
jinsia katika kugombea
nafasi za udiwani
vyama vya siasa
vilazimike kuzingatia
uwiano wa kijinsi,
ujumuishi wa vijana
hususani wasichana na
watu wenye ulemavu
katika uteuzi.  

Kuongezwe kifungu kipya cha 62; (2) na
kifungu cha 62. (2) kuwe namba 62 (3).
Kifungu kipya cha 62 (2) kisomeke kama
ifuatavyo:   uteuzi utazingatia usawa wa kijinsia
kwenye kuviagiza vyama vya siasa kuteua
wagombea wawili mmoja mwanamke, na
mwingine mwanaume.

Kuongeza ushiriki wa
wanawake katika
uchaguzi na kusaidia
utekelezaji wa kifungu
10C kilichoongezwa
kwenye sheria ya
vyama vya siasa.

62 (3) - Uteuzi utafanyika
kwa kutumia fomu
itakayoainishwa ambayo
itazingatia matumizi ya
watu wenye mahitaji
maalumu, itakayosainiwa
na mgombea na watu
wanaomdhamini
mgombea huyo na
itakuwa na taarifa
zifuatazo : 
(a) jina, anwani na kazi ya
mgombea ; (b) majina na
anwani za wadhamini na
namba za kadi zao za
kupiga kura 

Sura ya Nne,
Sehemu ya Tatu :

Kifungu kipya
cha 62 (2) Uteuzi wa
wagombea udiwani

Sura ya Nne,
Sehemu ya Tatu :

Kifungu
kinachotakiwa
kubadilika kiwe
cha 62 (3) [a, b]:  

Uteuzi wa
wagombea

udiwani

Kifungu kinakosa
maswali yahusuyo
takwimu zenye
mnyambuliko wa
Kijinsia ambazo
zitasaidia katika kutoa
taarifa sahihi
zinazohusu ushiriki wa
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu
katika uchaguzi. 

Tunapendekeza kifungu kibadilike namba
kuwa 62(3) kutokana na pendekezo la kuingiza
kifungu kipya cha 62(2) 

Tunapendekeza kifungu hiki kisomeke :
(2) Uteuzi utafanyika kwa kutumia fomu
itakayoainishwa ambayo itazingatia Jinsia na
matumizi ya watu wenye mahitaji maalumu,
itakayosainiwa na mgombea na watu
wanaomdhamini mgombea huyo na itakuwa
na taarifa zifuatazo:

 (a) jina, Jinsi, tarehe ya kuzaliwa, hali ya
ulemavu anwani na kazi ya mgombea;
 
(b) majina, Jinsi, tarehe za kuzaliwa, hali ya
ulemavu na anwani za wadhamini na namba
za kadi zao za kupiga kura.

Itasaidia kuzalisha
takwimu zenye
mchanganuo wa
uwiano wa Kijinsia.
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KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

63.- (1) - 
mujibu wa masharti
ya kifungu cha 62,
mgombea ataweka
dhamana kwa
msimamizi wa
uchaguzi ya kiasi
cha fedha
kitakachoainishwa.

Gharama
zinazobainishwa
kuhusu dhamana
zimekuwa na zinaweza
kuendelea kuwa
kikwazo kwa
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu
wengi wenye nia na
uwezo wa uongozi
kuonesha nia ya
kushiriki katika
mchakato wa uchaguzi.

Tunapendekeza vifungu vya 63 (1) na kifute
dhana ya dhamana ya fedha kwa
wagombea wa ubunge na udiwani katika
kurejesha fomu ya uteuzi.

Dhamana ya fedha
inabinya haki ya mtu
kugombea hasa
wanawake, vijana, watu
wenye Ulemavu na
wanaume wa kipato
duni.

Kifungu 112.- (1)(2) (3)
(4) - Kutakuwa na
Wabunge wanawake
wa viti maalumu
katika Bunge kama
ilivyoainishwa katika
Ibara ya 66, 78 na 81
ya Katiba. 

Kifungu 63 (1) – 
Uteuzi wa Mgombea

Sura ya Sita Sehemu
ya Sita (112) (1) 

Uteuzi wa wabunge
wa viti maalum 

Hakuna mfumo
maalum ulioanzishwa
na Tume kwa ajili ya
kuongeza ushiriki wa
wanawake katika
nafasi za ubunge. 

Tunapendekeza kifungu hiki kisomeke: 

112.-(1) - Kutakuwa na Wabunge wanawake
wa viti maalumu katika Bunge kama
ilivyoainishwa katika Ibara ya 66, 78 na 81 ya
Katiba ambapo Tume itaweka mfumo
mzuri wa utakaoelekeza kila chama
kuteua wagombea wawili (ke na Me)
katika kila jimbo la uchaguzi.

Hii itasaidia kufikia
usawa wa jinsia na
uwiano sawa wa
kijinsi katika nafasi
za ubunge.
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KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

113.-(1) Kutakuwa na viti
maalumu vya wanawake
katika Mamlaka ya
Serikali za Mitaa kama
ilivyoainishwa chini ya
Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Wilaya) na
Sheria ya Serikali za Mitaa
(Mamlaka za Miji). 

113.-(1)
Tunapendekeza kifungu hiki kisomeke: 
113.-(1) - Kutakuwa na viti maalumu vya
wanawake katika Mamlaka ya Serikali za Mitaa
kama ilivyoainishwa chini ya Sheria ya Serikali za
Mitaa (Mamlaka za Wilaya) na Sheria ya Serikali
za Mitaa (Mamlaka za Miji). 
 ambapo Tume itaweka mfumo mzuri wa
utakaelekeza kila chama kuteua wagombea
wawili (Ke na Me) katika kila jimbo la
uchaguzi.

Hii itasaidia
kufikia usawa wa
jinsia na uwiano
sawa wa kijinsi
katika nafasi za
uongozi katika
Mamlaka za
Serikali za Mitaa.

74.-(3) Kila chombo cha
habari kinachomilikiwa
na Serikali
kinachochapisha taarifa
kuhusu mchakato wa
uchaguzi kitaongozwa
na misingi ya kutokuwa
na upendeleo na
kuepuka ubaguzi kwa
namna
kitakavyowatendea
wagombea katika
uandishi wa habari na
kwa kiwango cha nafasi
kitakachotengwa kwa
ajili ya wagombea.

Kifungu 113
Uteuzi wa Madiwani

Wanawake viti
Maalum

Kifungu cha 74 (3)
ufikiaji na matumizi

ya vyombo vya habari

Kifungu hiki
hakijabainisha
upendeleo na
ubaguzi kwa
misingi ya
Kijinsia na rika.

74.-(3) Kila chombo cha habari cha Umma
kinachochapisha taarifa kuhusu mchakato
wa uchaguzi kitaongozwa na misingi ya
kutokuwa na upendeleo na kuepuka
ubaguzi wowote ikiwemo wa Kijinsia, rika
na watu wenye ulemavu kwa namna
kitakavyowatendea wagombea katika
uandishi wa habari na kwa kiwango cha
nafasi kitakachotengwa kwa ajili
wagombea.

Kuepuka
upendeleo na
ubaguzi wa
Kijinsia na rika.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

1.     Adhabu ya faini katika kifungu 114 ni
ndogo. Tunapendekeza adhabu ya faini kwa
makossa yaliyoorodheshwa kuanzia Kif. 114 –
136 iwe kati ya TZS 500,000 – 1,000,000.
2.     Nyaraka, vipeperushi na mabango kuwa
na utambulisho wa mpiga chapa ni kwa nia
gani?
3. Makosa yanayohusu ukatili wa jinsia
wakati wa uchaguzi hayajabainishwa katika
makos a na adhabu. 

6 (1) - “Kwa madhumuni
ya uchaguzi
utakaofanyika chini ya
Sheria hii, kila
Mkurugenzi wa Jiji,
Mkurugenzi wa
Manispaa, Mkurugenzi
wa Mji na Mkurugenzi
Mtendaji wa Wilaya
atakuwa msimamizi wa
uchaguzi kwa
madhumuni ya
kuendesha uchaguzi
katika jimbo au kata na
msimamizi huyo wa
uchaguzi anaweza kuwa
msimamizi wa uchaguzi
kwa jimbo zaidi ya moja”

Sura ya Saba Sehemu
ya Kwanza (114- (1)

hadi 136-i)
 Makosa na adhabu

Kifungu cha 6 (1); 6 (2);
na 6 (3) 

Uteuzi wa
wasimamizi wa

uchaguzi na
watendaji wengine

a)  Matumizi ya
Wakurugenzi na Watumishi
wa Umma kwenye uchaguzi
kwa nafasi zao inaminya
fursa kwa Wanawake, Vijana
na watu wenye Ulemavu
kuwa Wasimamizi na
Waratibu wa Uchaguzi.

b) Watumishi wa Umma
waandamizi wenye
uwezekano wa kuonekana
na kuteuliwa wengi wao ni
wanaume hivyo kuwanyima
Wanawake na wasichana
fursa ya kusimamia
uchaguzi.

Kifungu hiki kifutwe.

Kina minya uwezekano
wa Wanawake

kusimamia Uchaguzi.

Kifungu hiki kifutwe.

Kina minya uwezekano
wa Wanawake

kusimamia Uchaguzi.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU
MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

6 (2) - “Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1),
Tume inaweza kuteua kwa kuzingatia nafasi
aliyonayo mtu katika ofisi au kwa jina kutoka
miongoni mwa watumishi wa umma wenye sifa
sawa na za Mkurugenzi aliyerejewa katika kifungu
kidogo cha (1), idadi ya wasimamizi wa uchaguzi au
wasimamizi wasaidizi wa uchaguzi kwa madhumuni
ya kuendesha uchaguzi katika jimbo au kata”

Kama ilivyo
hapo juu

Kama ilivyo
hapo juu.

Kama ilivyo
hapo juu.

6 (3) - Bila kujali masharti ya kifungu kidogo cha (1) na
(2), Tume inaweza, pale ambapo mazingira yatahitaji
na kwa notisi itakayochapishwa katika Gazeti la
Serikali, kuteua mtu yeyote kutoka katika ofisi ya
umma kwa jina au kwa nafasi yake kuwa msimamizi
wa uchaguzi au msimamizi msaidizi wa uchaguzi
katika jimbo au kata yoyote badala ya yule aliyetajwa
katika kifungu kidogo cha (1) na (2), na iwapo mtu
huyo anateuliwa, Mkurugenzi wa Jiji, Mkurugenzi wa
Manispaa, Mkurugenzi wa Mji, Mkurugenzi Mtendaji
wa Wilaya au afisa, kwa kadri itakavyokuwa, atakoma
kuwa msimamizi wa uchaguzi au msimamizi
msaidizi wa uchaguzi wa jimbo au kata hiyo katika
uchaguzi huo.

Kifungu cha 6 (1);
6 (2); na 6 (3) 
Uteuzi wa

wasimamizi wa
uchaguzi na

watendaji
wengine

Kifungu cha 6 (1);
6 (2); na 6 (3) 
Uteuzi wa

wasimamizi wa
uchaguzi na

watendaji
wengine
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WABUNGE NA MADIWANI, 2023.
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KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

6 (4) - “Bila kuathiri
masharti mengine ya
Sheria hii, Tume
inaweza kumteua
mtu yeyote kwa ajili
ya utekelezaji wa
majukumu ya Tume
yanayohusiana na
mchakato wa
uchaguzi”

Kifungu hiki
hakijabainisha sifa za
mtu kuteuliwa
kuhudumu kama
msimamizi wa uchaguzi
au mtendaji wa tume, pia
hakijabainisha utaratibu
na namna ya uteuzi na
pia hakijazingatia usawa
wa Jinsia.

Kuwepo Kifungu Kipya cha 6 (1)
kitakachosomeka: Kutakuwa na wasimamizi,
waratibu, waandikishaji na watendaji
wengine wa Tume ambao wataanzishwa na
Sheria ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi na
ambao watakuwa na jukumu la kusimamia
Uchaguzi ambao Mchakato wa uteuzi au ajira
zao utafanywa kwa weledi na uwazi wa hali
ya juu ili kupata watendaji ambao
watajumuisha wanaume, wanawake, vijana
na watu wenye ulemavu kwa uwiano mzuri.

Mchakato wa
Usimamizi wa
Uchaguzi lazima
uwe shirikishi na
Jumuishi.

Sura ya Saba 
Kifungu cha 6 (4)

Uteuzi wa
wasimamizi wa

uchaguzi na
watendaji wengine

Kifungu 6 (2) kiandikwe upya na Kisomeke: 

“Bila kuathiri masharti mengine ya Sheria hii,
Tume itateua au kuajiri watumishi na
watendaji wenye sifa kwa ajili ya utekelezaji wa
majukumu ya Tume yanayohusiana na
mchakato wa usimamizi wa uchaguzi kwa
kuzingatia usawa wa Kijinsia’.

Kifungu kipya 6 (3) Kisomeke:
6 (3) - “Msimamizi wa uchaguzi au mtendaji wa
Tume atateuliwa kwa kuzingatia sifa zifuatazo.

1.  Awe raia wa Tanzania.
2. Mwaminifu na mwadilifu.
3. Uzoefu katika uchaguzi.

Sifa na utaratibu wa
kuwapata watendaji
wa Uchaguzi lazima
ziwekwe wazi.

Sura ya Saba 
Kifungu cha 6 (4)

Uteuzi wa
wasimamizi wa

uchaguzi na
watendaji wengine
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
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KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

4.  Asiwe mwanachama wa au
kufungamana na chama chochote
cha siasa.
5.  Awe na kiwango cha elimu.
kisichopungua astashahada.
6.  Asiwe na historia ya kutiwa hatiani
kwa makosa ya jinai ikiwemo
unyanyasaji wa kijinsia na uaminifu.
7.  Na sifa nyingine za ushindani
katika soko la ajira.

Kifungu Kipya cha 6 (4) kisomeke: 

6(4) - “utaratibu na namna ya uteuzi
utakuwa kama ifuatavyo
1.     Kutangazia umma nafasi za ajira
ya wasimamizi wa uchaguzi.
2.     Kuchuja na kusaili majina ya
wenye sifa kwa kuzingatia Jinsi, rika,
hali ya ulemavu mijini na vijijini.
3.     Kuteua wenye sifa kulingana na
mahitaji.
4. Kutangaza wateule katika gazeti la
serikali.

Sifa na utaratibu wa
kuwapata watendaji
wa Uchaguzi lazima
ziwekwe wazi.

Sifa na utaratibu wa
kuwapata watendaji
wa Uchaguzi lazima
ziwekwe wazi.

Sura ya Saba 
Kifungu cha 6 (4)

Uteuzi wa
wasimamizi wa

uchaguzi na
watendaji wengine

Sura ya Saba 
Kifungu cha 6 (4)

Uteuzi wa
wasimamizi wa

uchaguzi na
watendaji wengine
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JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

“Afisa mwandikishaji,
kwa kuzingatia
maelekezo ya
Mkurugenzi wa
Uchaguzi, anaweza
kuteua idadi ya
watendaji kama
watakavyohitajika kwa
madhumuni ya
kuandikisha wapiga
kura katika jimbo au
kata”.

Kifungu hiki kinampa
mamlaka afisa
mwandikishaji kuteua
waandikishaji wasaidizi
wa uchaguzi.

Tunapendekeza kifungu hiki kisomeke;
7(4) (a)

“Afisa mwandikishaji kwa kuzingatia
maelekezo ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi
ataratibu upatikanaji wa waandikishaji
wasaidizi watakaofanya kazi chini yake
kwa mujibu wa Sheria za Uchaguzi na
kwa kuzingatia usawa wa Jinsia na
ujumuishaji wa makundi yote”

Kuepusha mianya ya
rushwa na kuleta uwiano
na usawa wa Jinsia.

Kifungu cha 7(4)
Maafisa uandikishaji

Kifungu cha 7(4)
Maafisa uandikishaji

7 (4) (b) Ili kuongeza ushiriki wa makundi
yote katika uchaguzi, tume itaweka
utaratibu kuwezesha walioko mahabusu,
magereza, hospitalini na safarini kuweza
kupiga kura.

7 (4) (c)Kwa ajili ya upigaji kura kwa
watanzania walioko nje ya nchi, ubalozi wa
Tanzania katika nchi husika utakuwa kituo
cha uandikishaji wapiga kura, na kwamba,

Tume itateua mtu mwenye sifa kuwa afisa
mwandikishaji wa wapiga kura katika kituo
hicho.

Ili kuongeza ushiriki
wa makundi yote
katika uchaguzi.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA
MAPENDEKEZO

20 (2) “…… atampa mwombaji
kadi mpya ya mpiga kura baada
ya mwombaji kulipa ada
iliyoainishwa, ikiwa ipo, na iwapo
maombi yatafanyika kutokana
na kuharibika au kufutika kwa
kadi ya mpiga kura, mwombaji
atarudisha kadi hiyo iliyoharibika
au iliyofutika

Vifungu hivi vinaweka
gharama za malipo ya
kitambulisho
kilichopotea, kufutika au
kuharibika au kubadilika
kwa taarifa vinapunguza
wigo wa wapiga kura na
kuwanyima fursa
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu
ambao wengi wao wana
kipato kidogo.

1.     Kusiwe na gharama
za kupata kitambulisho
kipya cha mpiga kura.

2.     Tunapendekeza
maneno “ada” kufutwa.

3.     Matumizi ya
Vitambulisho mbadala
yaruhusiwe kama vile
NIDA, Leseni ya udereva
na Hati ya Kusafiri.

Ili
kuhamasisha
mwitikio wa
wapiga kura
na kuongeza
wigo mpana
wakushiriki
uchaguzi kwa
kuzingatia
mahitaji na
vipaumbele
kijinsia.

Kifungu cha 20 (2) na 21 (2)

20(2)
Kupotea, kufutika au

kuharibika kwa kadi ya
mpiga kura

4.  Kuwepo na
vitambulisho maalum
kwa kuzingatia watu
wenye mahitaji
maalum kama vile
wasioona na viziwi.

5.   Matumizi ya
TEHAMA yawezeshe
utambuzi wa mpiga
kura hata pale ambapo
kadi ya mpiga kura
imepotea, kuharibika
au kufutika.

21(2)
Marekebisho ya taarifa

21(2)
“…kadi mpya ya mpiga kura
haitatolewa chini ya kifungu hiki
hadi mwombaji atakaporejesha
kadi yake ya mpiga kura au
atakapomthibitishia afisa
mwandikishaji, mwandishi
msaidizi au mtendaji mwingine
yeyote kama itakavyoelekezwa
na Tume kwa madhumuni ya
uandikishaji wa wapiga kura
kuwa kadi hiyo imepotea au
imeharibika na amelipa ada
iliyoainishwa…”
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

“Mtu hataruhusiwa
kuingia katika kituo
cha kupigia kura
isipokuwa wafuatao”

1.     Kusahaulika kwa
waandishi wa habari.

2.    Afisa mwingine
yoyote anayehusika
na usalama kituoni ni
tata na inaweza
kutumika vibaya

Tunapendekeza neno mtu yeyote lifutwe.

Tunapendekeza kujumuishwa kwa waandishi
wa habari kama sehemu ya watu
wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha
kupiga kura.
Hivyo kuongeza aya isomeke hivi 85 (2) (n)
waandishi wa Habari.

Kutoa fursa kwa
watanzania kujua
kinachoendelea
ndani ya kituo.

“Tume inaweza
kualika watazamaji
wa ndani na wa
kimataifa na kuandaa
mwongozo kwa ajili
ya kusimamia
mwenendo wa
watazamaji”

Kifungu cha 85 (2)
Kuruhusiwa kuingia

katika kituo cha
kupiga kura

85 (4)
kuruhusiwa kuingia

katika kituo cha
kupigia kura

Matumizi ya neno
“inaweza” kwenye
kifungu hiki inatoa
hiari kwa tume
kuwaalika au
kutowaalika
watazamaji wa
uchaguzi.

Kuongeza aya
kwenye kifungu hiki

Kifungu 85 (4) kisomeke;
“Tume itaalika na kusajili watazamaji wa
ndani na wa kimataifa na kuandaa
mwongozo kwa ajili ya kusimamia
mwenendo wa watazamaji.”
85 (4) A. 

Bila kuathiri masharti ya kifungu hiki tume
itashirikiana na makundi ya wananchi
ikiwemo asasi za kiraia katika kuandaa
muongozo kwa ajili ya kusimamia
mwenendo wa watazamaji wa uchaguzi.

Kuepuka matumizi
mabaya ya mamlaka.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

“Mtu hataruhusiwa
kuingia katika kituo
cha kupigia kura
isipokuwa wafuatao”

1.     Kusahaulika kwa
waandishi wa habari.

2.    Afisa mwingine
yoyote anayehusika
na usalama kituoni ni
tata na inaweza
kutumika vibaya

Tunapendekeza neno mtu yeyote lifutwe.

Tunapendekeza kujumuishwa kwa waandishi
wa habari kama sehemu ya watu
wanaoruhusiwa kuingia katika kituo cha
kupiga kura.
Hivyo kuongeza aya isomeke hivi 85 (2) (n)
waandishi wa Habari.

Kutoa fursa kwa
watanzania kujua
kinachoendelea
ndani ya kituo.

“Tume inaweza kualika
watazamaji wa ndani
na wa kimataifa na
kuandaa mwongozo
kwa ajili ya kusimamia
mwenendo wa
watazamaji”

Kifungu cha 85 (2)
Kuruhusiwa kuingia

katika kituo cha
kupiga kura

85 (4)
kuruhusiwa kuingia

katika kituo cha
kupigia kura

Matumizi ya neno
“inaweza” kwenye
kifungu hiki inatoa
hiari kwa tume
kuwaalika au
kutowaalika
watazamaji wa
uchaguzi.

Kuongeza aya
kwenye kifungu hiki

Kifungu 85 (4) kisomeke;
“Tume itaalika na kusajili watazamaji wa
ndani na wa kimataifa na kuandaa
mwongozo kwa ajili ya kusimamia
mwenendo wa watazamaji.”
85 (4) A. 

Bila kuathiri masharti ya kifungu hiki tume
itashirikiana na makundi ya wananchi
ikiwemo asasi za kiraia katika kuandaa
muongozo kwa ajili ya kusimamia
mwenendo wa watazamaji wa uchaguzi.

Kuepuka matumizi
mabaya ya mamlaka.
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A. MUSWADA WA SHERIA YA UCHAGUZI WA RAIS,
WABUNGE NA MADIWANI, 2023.

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

Hakuna kifungu
mahsusi.

Masuala ya Ulinzi na
Usalama wakati wa
Uchaguzi ni lazima
yajitokeze bayana
katika Sheria ili
kudhibiti vitendo vya
uvunjifu wa amani.

Tunapendekeza kifungu kipya
kitakachosomeka:
169 (1) ‘Kutakuwa na kikosi Maalum cha Polisi
watakaofanya kazi ya kulinda amani na
utulivu wakati wote wa Uchaguzi’.

169 (2) Tume itawapatia mafunzo Polisi wote
wa Kikosi Cha Uchaguzi kuhusu masuala ya
Michakato ya Uchaguzi ikiwemo unyanyasaji,
udhalilishaji na ukatili Kijinsia.

169 (3) Polisi wa Kikosi Cha Uchaguzi
watakula kiapo cha uaminifu na uadilifu
mbele ya Hakimu wa Mahakama ya Mwanzo
kabla ya kuanza majukumu ya Uchaguzi.

169 (4) Kikosi Cha Polisi Cha Uchaguzi
kitaundwa kwa misingi ya uwiano wa Kijinsia

Fujo na vurugu za
uchaguzi
zimekuwa tishio
kwa Demokrasia
ya Uchaguzi.

Kifungu kipya kuhusu
Ulinzi na Usalama

wakati wa Uchaguzi
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

Dhana za Jinsia
Dhana za Jinsia
hazikutafsiriwa.

Uongezewe tafsiri za Jinsia:
Jinsia:  ni tafsiri ya jamii kuhusu maana, stahiki na
wajibu wa kuwa mwanamke au mwanaume
kwenye jamii. Dhana hii imejengeka kwenye Imani
zilizojikita au zinazoamini kwamba uongozi kwenye
jamii zetu lazime upewe wanaume, na hivyo
kuwapa haki na stahiki nyingi zinazoashiria kujenga
tabaka kati ya wanaume na wanawake katika
kufikia, kumiliki hata kunufaika na rasimali za jamii,

Sura ya Kwanza
Kifungu cha 3: 

Tafsiri ya dhana

Jinsi: Ni tofauti za kibalojia ambazo mtu anazaliwa
kama me au ke, na tofauti kubwa licha ya
maumbile tofauti ni kwenye kuendeleza kizazi. 

Usawa wa kijinsia: ni mfumo wa maisha ambapo
tofauti za kufikia na kunufaika na haki za binadamu
haziko hususan katika umiliki wa mali, uongozi na
katika shughuli ambazo hazitokani na tofauti za
kimaumbile. 
 
Rushwa ya ngono: ni aina ya rushwa inayohusisha
matumizi mabaya ya mamlaka pale ambapo mtu
mwenye mamlaka anatumia cheo chake kudai
ngono ili ampe mhusika stahiki yake. Hii ni tofauti
na biashara ya ngono pale ambapo watu wawili
wanakubaliana kubadilisha ngono kwa ajili ya fedha
au cheo.

Sura ya Kwanza
Kifungu cha 3: 

Tafsiri ya dhana
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

5.-(1) Tume itakuwa na
Mwenyekiti, Makamu
Mwenyekiti na wajumbe
wengine watano
watakaoteuliwa na Rais.

Kifungu cha 5 (1)
hakijazingatia usawa
wa Jinsia katika
uteuzi wa tume.

Kifungu hiki kirekebishwe ili msingi wa
usawa wa jinsia uingizwe na kisomeke:  
5 (1) - ‘Uteuzi wa Mwenyekiti na
Makamu wake pamoja na Wajumbe
utazingatia usawa wa Jinsia’.

Hii itasaidia katika
kuongeza ushiriki wa
wanawake katika
ngazi za juu za
maamuzi ya Tume ya
Uchaguzi.

5 (3) - Uteuzi wa
Mwenyekiti na Makamu
Mwenyekiti wa Tume
utafanywa kwa misingi
kwamba, endapo
Mwenyekiti atateuliwa
kutoka upande mmoja
wa Jamhuri ya
Muungano, basi
Makamu Mwenyekiti
atateuliwa kutoka
upande wa pili wa
Jamhuri ya Muungano.

Kifungu cha 5(1)  
Muundo wa Tume

Kifungu 5 (3)

 Muundo wa Tume

Kifungu
hakijazingatia uwiano
wa Jinsi.

5 (3) - Uteuzi wa Mwenyekiti na
Makamu Mwenyekiti wa Tume
utafanywa kwa misingi kwamba,
endapo Mwenyekiti atateuliwa kutoka
upande mmoja wa Jamhuri ya
Muungano, basi Makamu Mwenyekiti
atateuliwa kutoka upande wa pili wa
Jamhuri ya Muungano na kwamba
endapo Mwenyekiti atakuwa
Mwanamke, Makamu Mwenyekiti
atakuwa Mwanaume.

Kuleta uwiano wa
Jinsi katika ngazi ya
Juu ya maamuzi ya
Tume.
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

8 (2) (e) ikiwa
ataondolewa madarakani
na Rais kutokana na-
 
(i) kutokuwa na uwezo
wa kutekeleza
majukumu yake kwa
sababu ya maradhi au
sababu nyingine yoyote;
 (ii) tabia mbaya; au 
(iii) Kupoteza sifa ya
kuteuliwa kuwa mjumbe.

Neno tabia mbaya
linazua utata.

Kifungu 8 (2) (e) kisomeke:

‘…kukiuka maadili ya kanuni za uongozi na
utumishi wa Tume’

Kuondoa utata wa
neno tabia mbaya.

8 (4) - Kamati iliyorejewa
chini ya kifungu kidogo
cha (3) itajumuisha
wajumbe wafuatao: 

(a) Jaji wa Mahakama ya
Rufani ambaye atakuwa
Mwenyekiti;
 
(b) Kamishna wa Tume
ya Haki za Binadamu na
Utawala Bora; 

Kifungu cha 8 (2) (e) (ii) 

Muda wa Utumishi
wa Wajumbe

Kifungu cha 8 – 

Kamati ya
Uchunguzi (4)

Kifungu hiki
hakijazingatia
uwiano wa Jinsia.

8 (4) - Kamati iliyorejewa chini ya kifungu
kidogo cha (3) Itazingatia usawa wa jinsia na
itajumuisha wajumbe wafuatao: 
(a) Jaji wa Mahakama ya Rufani ambaye
atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora. 

(c) Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili ya
Viongozi wa Umma; 

Ili kuongeza uwiano
wa Jinsia kwenye
Kamati ya Uchunguzi.

17



B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

(c) Kamishna wa Sekretarieti
ya Maadili ya Viongozi wa
Umma; 

(d) Mwenyekiti wa Tume ya
Maadili ya Viongozi wa Umma
ya Zanzibar;

(e) wajumbe wawili wenye
uzoefu wa masuala ya
uchaguzi, mmoja kutoka
Tanzania Bara na mwingine
kutoka Zanzibar; na 

(f) Mjumbe mmoja kadri Rais
atakavyoona inafaa kwa
kuzingatia jinsia.

Kifungu hiki
hakijazingatia uwiano
wa Jinsia.

Kifungu cha 8 – 

Kamati ya
Uchunguzi (4)

(d) Mwenyekiti wa Tume ya Maadili ya
Viongozi wa Umma ya Zanzibar.

(e) wajumbe wawili wenye uzoefu wa
masuala ya uchaguzi, mmoja kutoka
Tanzania Bara na mwingine kutoka Zanzibar
kwa msingi kuwa mmoja atakuwa
Mwanamke; na 

(f) Mjumbe mmoja kadri Rais atakavyoona
inafaa kwa kuzingatia jinsia.

8 (4) - Kamati iliyorejewa chini ya kifungu
kidogo cha (3) Itazingatia usawa wa jinsia na

itajumuisha wajumbe wafuatao: 
(a) Jaji wa Mahakama ya Rufani ambaye
atakuwa Mwenyekiti; 

(b) Kamishna wa Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora. 

(c) Kamishna wa Sekretarieti ya Maadili ya
Viongozi wa Umma; 

Ili kuongeza
uwiano wa
Jinsia kwenye
Kamati ya
Uchunguzi.

Ili kuongeza
uwiano wa
Jinsia kwenye
Kamati ya
Uchunguzi.
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA
MAPENDEKEZO

9.-(1) Wakati wowote
inapobidi kuteuliwa
mjumbe au wajumbe wa
Tume, Kamati ya Usaili
itaitishwa.
(2) Kamati itakayoitishwa
chini ya kifungu kidogo
cha (1) itakuwa na
wajumbe wafuatao:

(a) Jaji Mkuu wa Jamhuri
ya Muungano ambaye
atakuwa ni Mwenyekiti; 

b) Jaji Mkuu wa Zanzibar
ambaye atakuwa Makamu
Mwenyekiti; 

c) Mwenyekiti na Makamu
Mwenyekiti wa Tume ya
Haki za Binadamu na
Utawala Bora; na

d) mjumbe mmoja
atakayeteuliwa na Rais
kwa kuzingatia jinsia. 

Kifungu hiki
hakijazingatia uwiano
wa Jinsia.

Kuleta uwiano
wa Jinsia
kwenye
Kamati ya
Usaili.

Kifungu cha 9 (1) 

Kamati ya Usaili

9 (1) –Wakati wowote inapobidi kuteuliwa
mjumbe au wajumbe wa Tume, Kamati ya
Usaili itaitishwa. (2) Kamati itakayoitishwa
chini ya kifungu kidogo cha (1) Itakuwa na

wajumbe wafuatao: 
a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
ambaye atakuwa ni Mwenyekiti; 

b) Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye atakuwa
Makamu Mwenyekiti; 

c) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti wa
Tume ya Haki za Binadamu na Utawala Bora;
na

d) Mjumbe mmoja atakayeteuliwa na Rais
kwa kuzingatia jinsia.
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA
MAPENDEKEZO

Kifungu cha 9 (2) 

Kamati ya
Usaili

Kamati itakayoitishwa chini ya kifungu
kidogo
cha (1) itakuwa na wajumbe wafuatao:

(a) Jaji Mkuu wa Jamhuri ya Muungano
ambaye atakuwa ni Mwenyekiti;

(b) Jaji Mkuu wa Zanzibar ambaye
atakuwa Makamu Mwenyekiti;

(c) Mwenyekiti na Makamu Mwenyekiti
wa Tume ya
Haki za Binadamu na Utawala Bora; na

(d) mjumbe mmoja atakayeteuliwa na
Rais kwa kuzingatia jinsia.

(3) Mkurugenzi wa Uchaguzi atakuwa
katibu wa
Kamati ya Usaili.

(4) Wajumbe wa Kamati ya Usaili
wataapa mbele ya
Rais kabla ya kuanza kutekeleza
majukumu yao.

Kifungu hiki
kinawaweka wateule
wa Rais kuwa wajumbe
wa Tume hii kwa
sehemu kubwa
itasababisha kuwa na
ushiriki hafifu wa
wanawake, vijana na
watu wenye ulemavu
kwani nafasi hizo kwa
sehemu kubwa
zinashikiliwa na
wanaume.  Kifungu hiki
hakijazingatia usawa wa
jinsia katika vigezo vya
kuteua wajumbe.

Tunapendekeza
kufungu hiki kisomeke
hivi:

Wajumbe wa kamati ya
Usaili watateuliwa
kutoka katika vyama vya
wanasheria, Sekretarieti
ya utumishi wa Umma,
makundi ya jamii kwa
kuzingatia uwiano na
usawa wa jinsia. 
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA 
MAPENDEKEZO

Kifungu cha 9 (2) 

Kamati ya
Usaili

(5) Ndani ya siku kumi na nne baada ya kuundwa,
Kamati ya Usaili itatoa tangazo kwa umma
kupitia magazeti angalau mawili yenye wigo
mpana wa usambazwaji nchini na vyombo
vingine vya habari kuwaalika wananchi wenye
nia ya kuomba kuteuliwa kuwa wajumbe wa
Tume kuwasilisha maombi yao kwenye Kamati.

(6) Kamati ya Usaili mara baada ya kupokea na
kuchambua maombi ya watu walioomba
kuteuliwa kuwa wajumbe wa Tume, itafanya
usaili na kupendekeza kwa Rais majina ya watu
wenye sifa za kuteuliwa kuwa wajumbe wa
Tume.

(7) Kwa kuzingatia kifungu kidogo cha (6),
utaratibuwa kusimamia mchakato wa usaili
utakuwa kama utakavyoainishwa katika Kanuni.

(8) Kamati ya Usaili itawasilisha kwa Rais majina
manne zaidi ya idadi ya nafasi zinazohitajika
kujazwa.

(9) Muda wa Kamati ya Usaili utakoma mara
baada ya raisi kuteua wajumbe wa Tume
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B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

B. MUSWADA WA SHERIA YA TUME YA TAIFA
YA UCHAGUZI,  2023

JEDWALI  LA MAONI KWENYE VIFUNGU VYA MISWADA

KIFUNGU MAUDHUI YA
KIFUNGU MAPUNGUFU MAPENDEKEZO SABABU ZA

MAPENDEKEZO

9 (6) Kamati ya Usaili
mara baada ya kupokea
na kuchambua
maombi ya watu
walioomba kuteuliwa
kuwa wajumbe wa
Tume, itafanya usaili na
kupendekeza kwa Rais
majina ya watu wenye
sifa za kuteuliwa kuwa
wajumbe wa Tume.

Sharti la kuzingatia
usawa wa jinsia katika
kifungu hiki
halijawekwa hivyo kuna
uwezekano wa makundi
ya wanawake, vijana na
wenye ulemavu
kusahaulika au kuwa na
ushiriki mdogo.

9 (6) Tunapendekeza kifungu
hiki kisomeke hivi: 

Kamati ya Usaili mara baada ya kupokea na
kuchambua maombi ya watu walioomba
kuteuliwa kuwa wajumbe wa Tume, itafanya
usaili na kupendekeza kwa Rais majina ya watu
wenye sifa za kuteuliwa kuwa wajumbe wa
Tume kwa kuzingatia usawa wa jinsia na
ujumuishi wa vijana na watu wenye
ulemavu.

Itasaidia kuwa na
usawa wa jinsia
katika ngazi za juu
za maamuzi za
uchaguzi kupitia
tume ya Uchaguzi.

18.-(1) Kutakuwa na
Mkurugenzi wa
Uchaguzi
atakayeteuliwa na Rais
baada ya
kupendekezwa na
Tume.

Kifungu cha 9 (2) 

Kamati ya
Usaili

Kifungu cha 18 -
Mkurugenzi wa

Uchaguzi
Kifungu hiki
hakizingatii misingi
ya utawala bora

Kifungu cha 18.- (1) Kisomeke: ‘Kutakuwa na
Mkurugenzi wa Uchaguzi atakayeteuliwa na
Rais baada ya kupendekezwa na Tume kwa
kuzingatia mchakato wa usaili’.

Ili kuendana
na misingi ya
utawala bora.
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MAPENDEKEZO

27. Tume inaweza
kutengeneza kanuni
na miongozo na kutoa
maelekezo kwa ajili ya
utekelezaji bora wa
majukumu yake.

27. Tume itatengeneza kanuni na
miongozo yenye kuzingatia na
kukidhi usawa wa Jinsia na kutoa
maelekezo kwa ajili ya utekelezaji
bora wa majukumu yake.

Ili kuendana na
misingi ya
utawala bora.

Sehemu ya Tano: 

Masharti Mengineyo
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Sera ya Jinsia na
Ujumuishi ya Vyama vya
Siasa iliyorejewa chini ya
kifungu kidogo cha (1)
kwa masuala yote
yaliyobainishwa katika
(JEDWALI LA TATU)

Kifungu hiki ni kizuri
lakini kinakosa baadhi
ya masuala muhimu
ya usawa wa jinsia na
ujumuishi wa vijana
na watu wenye
ulemavu.  

Tunapendekeza vipengele viongezwe
katika Jedwali la Tatu (THIRD
SCHEDULE)

1.     Utaratibu Chama cha siasa
kitakachoweka ili kushughulikia makosa
ya ukatili wa jinsia ikiwemo ukatili wa
kingono ndani na nje ya vyama vya siasa. 

2.     Uwiano wa majina ya wagombea
wanaopitishwa na vyama uzingatie
kwenda Tume ya Uchaguzi jinsi yaani
50/50 kati ya wanawake na wanaume.
Asilimia hizo zijumuishe vijana na watu
wenye ulemavu.
 
3.     Kuweka katazo kwa mgombea
yeyote wa nafasi yoyote ya uongozi
ndani na nje ya chama ambaye
amethibitika kuwa ametenda vitendo
vya ukatili wa kijinsia ikiwemo rushwa ya
ngono. 

4.    Sheria ielekeze Baraza la Vyama vya
Siasa kuwa na uwiano sawa wa wajumbe
kati ya wanawake na wanaume katika
Baraza la Vyama vya Siasa. Yaani 50/50 

Kuongeza ushiriki
wa wanawake na
makundi maalum
kushiriki katika
ngazi za maauzi na
uongozi katika
vyama vya siasa. 

Kifungu cha 13
kutaka kurekebisha
Kifungu cha 10C (2)
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Kifungu hiki ni cha
nyongeza
kinachovitaka vyama
vya siasa kuwa na
nakala mbalimbali
mojawapo ikiwa Sera
ya Jinsia.

Kifungu hiki kibakizwe kilivyo kwani
kinaimarisha utekelezwaji wa msingi wa
usawa uliobainishwa katika Sheria ya 2018. 6A.-

(1) kinachowajibisha vyama vya siasa
kuzingatia misingi ya Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania na Katiba ya Zanzibar,
usawa wa jinsia na jumuishi wa makundi yote. 

(2) Pamoja na kuwajibika kuzingatia misingi ya
demokrasia, utawala bora, kutoku bagua na
usawa wa jinsia na jumuishi wa makundi yote. 

Kifungu hiki
kitaimarisha
utekelezaji wa
misingi ya usawa wa
jinsia na ujumuishi
katika vyama vya
siasa.

Sehemu hii ya Tatu
kifungu cha 11,
Kuhusu Masharti ya
maandamano.

Sehemu ya Tatu
Kifungu cha 9
(10C) kinahusu
umuhimu wa
kuwa na
Sera ya Jinsia.

Kuimarisha ulinzi na
usalama wa
wanawake na watu
wenye ulemavu
wakati wa uchaguzi,
hii itaongeza wigo wa
ushiriki katika
uchaguzi.

kimependekeza masharti ya
maandamano ya vyama vya
siasa kwa kuzingatia Sheria ya
Polisi na huduma saidizi. Hata
hivyo kifungu hiki hakitoi
mapendekezo ya kuwalinda
wanawake hususani wakati wa
uchaguzi kutokana na fujo au
ghasia zitokanazo na
utekelezwaji wa jukumu hili
wakati polisi wakizuia
maandamano yanayoonekana
au kuaashiria ukiukwaji wa
masharti yaliyo bainishwa. 

Kifungu hiki cha 11, kiongezewe kifungu
kidogo (11 b) kitakachowajibisha Jeshi la
polisi kulinda wanawake kutokana na
vitendo vitakavyaashiria kuwaumiza
wakati jeshi hili likizuia maandamano
yanayoonekana kwamba siyo halali.
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Sehemu ya Tatu
Kifungu cha 16
Kuhusu mgawanyo
wa ruzuku

Kifungu hiki kinabainisha au kutoa
mwongozo kuhusu mgawanyo wa
ruzuku za vyama vya siasa lakini kiko
kimya kuhusu matumizi ya ruzuku kwa
ajili ya kuwezesha utekelezwaji wa
Kifungu cha Nyongeza cha 10C,
kinachovitaka vyama vya siasa viwe na
sera ya jinsia yenye kubainisha program
za jinsia, program za uwezeshwaji wa
wanawake pamoja na kuwa na vitengo
vya jinsia vya kusimamia utekelezwaji wa
program hizo.

Kifungu hiki kifanyiwe
marekebisho ili
kuwajibisha vyama
kutumia ruzuku kwa
ajili ya kutekeleza
matakwa ya kifungu
cha nyongeza cha 9
(10C).

Kitasaidia katika
kuweka mipango  
na bajeti/
mgawanyo wa
ruzuku na rasilimali
za vyama vya siasa  
kwa mrengo wa
jinsia. 

Kifungu cha Pili:
kuhusu gharama za
uchaguzi Sura 278
kifungu cha 7

Kifungu hiki hakiwajibishi
vyama vya Siasa kuhakikisha
gharama za uchaguzi
zinatumika katika kutekeleza
Kifungu cha nyongeza cha
9(10c)

Kifungu cha nyongeza
kiwekwe kitakacho
semeka: Vyama vya
siasa viwajibike kutenga
fungu maalum
kuwezesha utekelezwaji
wa kifungu cha
nyongeza cha 9 (10c)
kutekeleza sera ya jinsia
iliyobainishwa katika
kifungu hiki cha
nyongeza

Kuhakikisha vyama
vinawajibika kutenga
rasilimali za
utekelezaji wa Sera ya
Jinsia katika vyama 
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Sehemu ya Tatu Kifungu
cha 9 (10C).
Kifungu hiki ni cha
nyongeza kinachovitaka
vyama vya siasa kuwa na
Sera ya Jinsia itakayobaini
program za Jinsia,
mikakati ya kuwezesha
wanawake, na kuwa na
dawati la jinsia la kuratibu
utekelezwaji wa Sera ya
Jinsia

Kifungu hiki kibaki
lakini kiongeze
kifungu kidogo cha
kuwajibisha vyama
vya siasa kuweka
mikakati ya ufuatiliji
wa sera hii na
mipango yake

Kifungu hiki cha 10C
kiongezewe kipengele cha
ziada kitaka cho someka :
Vyama vya siasa viwajibike
kwenye kutenga fungu la
kuwezesha utekelezwaji wa
sera hii ya jinsia.

Kuhakikisha vyama
vinawajibika
kutenga rasilimali za
utekelezaji wa
misingi ya Sera ya
Jinsia katika vyama.

Sehemu ya Tatu
Mabadiliko ya
Kifungu cha 6A

KifunKifungu hiki
hakikubaini
mwongozo wa
kuzingatia misingi ya
usawa kama
ilivyotajwa kwenye
kifungu cha 6A katika
sheria ya vyama vya
siasa ya 2018.

Kifungu hiki kiongezewe
kifungu kidogo kitakacho
someka: Vyama vya siasa
viwajibike kuzingatia
utekelezwaji wa msingi huu na
kuwania viti vya uwakilishi
kwenye chaguzi za ndani ya
vyama na chaguzi za kitaifa.
Lengo ni kufikia 50/50 kwenye
uteuzi wa wanawake kwenye
uongozi wa vyama. 

Kuwajibisha vyama
kuwa na ushiriki wa
wanawake katika
uongozi na maamuzi
kwa 50/50.
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