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Kuhusu TGNP

Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) ni asasi ya kiraia ambayo ilianzishwa mwaka 
1993. Chimbuko la TGNP ni mchakato wa majadiliano na tafakuri ya pamoja 
kati ya wanaharakati, wanazuoni pamoja na viongozi wa mashirika ya wanawake 
yanayohamasisha usawa wa jinsia, haki za wanawake pamoja na ukombozi 
wa wanawake. Tafakuri na majadiliano hayo yaliaanza miaka ya tisini wakati 
ambapo sera za utandawazi na urekebishaji wa uchumi zimeshika kasi duniani 
kote. Sera hizi zilisababisha ubinafsishaji na uchangiaji wa huduma za jamii 
ambapo wanawake na wanaume masikini walipata changamoto katika kumudu 
huduma hizo. Hali hii iliongeza kazi ya kujenga madaraja na kuongeza pengo la 
walionacho na wasionacho huku waathirika wakubwa wakiwa ni wanawake, 
vijana na wanaume masikini.   

Kipindi hicho pia kulikuwa na maandalizi ya mkutano wa nne wa dunia wa 
wanawake uliofanyika huko Beijing -China mwaka 1995. Mkutano huu 
ulitanguliwa na mikutano mitatu ambayo ni Mkutano wa kwanza wa wanawake wa 
dunia uliofanyika Mexico mwaka 1975, Mkutano wa pili ulifanyika Copenhagen-
Denmark mwaka 1980, na Mkutano wa tatu ulifanyika Nairobi Kenya mwaka 
1985. Mikutano yote hii ilikuwa na madhumuni ya kuweka mikakati ya jinsi ya 
kuendeleza usawa wa jinsia na haki za wanawake duniani.  

Maandalizi ya Mkutano wa Beijing hapa nchini ulihusisha majadiliano kuhusu 
hali halisi ya wanawake Tanzania kisiasa, kiuchumi na kijamii yakiangalia 
mafanikio, changamoto na nini kifanyike kutatua changamoto hizo. Michakato 
huo uliimarisha nguvu za pamoja katika kutafakari, kushirikishana uzoefu, 
kukubaliana masuala muhimu na mikakati ya jinsi ya kusonga mbele katika 
kuendeleza usawa wa jinsia na uwezeshaji wa wanawake. Vile vile mchakato 
huo ulizalisha chapisho la kwanza la “Hali Halisi ya Jinsia Tanzania 1995” pamoja 
na taarifa za pamoja  ambazo ziliwekwa pamoja na Taarifa nyingine za Afika 
ambazo ziliwasilishwa kama sauti ya pamoja ya wanawake wa Afrika. Kutokana 
na mafanikio makubwa ya mchakato huu ilionekana kwamba inapaswa kuwa na 
chombo au taasisi ya kuratibu harakati hizo za ujenzi wa nguvu za pamoja ili 
kuleta usawa wa kijinsia, haki za wanawake na zile za kijamii hapa nchini na nje 
ya nchi. Hapo ndipo Mtandao wa Jinsia Tanzania ulizaliwa rasmi 1993. 
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Dira ya TGNP ni   kuwa na jamii ya 
kitanzania yenye kuzingatia usawa wa 
kijinsia, haki, uwezeshaji wa wanawake 
na haki za kijamii. 

Utume wa TGNP ni kujenga 
vuguvugu la harakati za ukombozi wa 
wanawake kimapinduzi lenye  lengo 
la kuleta mabadiliko ya kijinsia na 
uwezeshaji wanawake nchini.

Lengo kuu la TGNP ni kuwa chachu 
ya ujenzi wa vuguvugu la harakati za 
ukombozi wa wanawake kimapinduzi 
kwa njia ya uraghbishi na uchechemuzi ili 
kuwezesha jamii husika kudai mabadiliko 
katika mifumo, sera na utengaji sawa  na 
wa haki wa rasilimali katika ngazi zote 
kwa mtizamo wa kijinsia
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Dibaji 

Tunayo furaha kubwa kuwasilisha kwenu kitabu hiki 
kinachojulikana kama “Wanawake Walioshika Usukani: 
Simulizi za Viongozi Mahiri Wanawake”. Kitabu hiki 
kimeandaliwa na TGNP kwa kushirikiana na Shirika 
la Maendeleo kutoka nchini Norway lijulikano kama 
Norad kwa lengo la kuchangia katika  kuongeza ushiriki 
wa wanawake katika nafasi za uongozi wa kisiasa kupitia 
uchaguzi wa Serikali za mitaa mwaka 2019 na uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2020 . 

Kuandika simulizi/kestoria zenye kuonesha michango ya wanawake katika 
maendeleo kupitia nafasi zao mbalimbali za uongozi ni moja ya mikakati ya 
TGNP ya kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa ushiriki wa wanawake katika 
nyanja mbalimbali za uongozi. Mkakati huu umeonesha mafanikio makubwa 
hususani katika kuwavutia vijana wanaochipukia pindi wanaposoma kestoria 
hizo ambazo zimesheheni mbinu mbalimbali walizotumia wanawake hao mahiri 
kuwawezesha kuibuka kidedea katika nafasi zao za uongozi. Vijana wengi 
walipata mwamko na kuamua kutia nia kwa kusoma tu hizo simulizi. Ni ukweli 
usiofichika kuwa wanawake wamekuwa mahiri na kuchangia maendeleo kwa njia 
mbalimbali lakini michango yao haijaandikwa na wala haitambuliki vya kutosha 
ukilinganisha na simulizi za mafanikio waliyofanya wanaume.

Kupitia chapisho hili mtasoma safari ya maisha ya uongozi mahiri wa Kibena 
Kingo Nassoro aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la Halmashauri ya Wilaya ya 
Morogoro (2010-2020); Mary Kunambi, aliyekuwa Diwani wa Kata ya Kibuko-
Halmashauri ya Wilaya ya  Morogoro (2015-2020);  Anipher  Kasimu Chiwile 
aliyekuwa Diwani wa Kata ya Makuburi katika Halmashauri ya Manispaa ya  
Ubungo Jijini Dar es salaam (2015-2020);  Ndeshukurwa Akyoo Tungaraza, 
aliyekuwa Diwani wa Kata ya Makongo katika Halmshauri ya Manispaa ya 
Kinondoni Jijini Dar es salaam (2015-2020); na Helgatiel Mchomvu aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Halmshauri Hai na Diwani wa kata ya Muungano mkoani 
Kilimanjaro (2015-2020). 

Kestoria  hizi za kiragbishi  zinatupa mafunzo mengi kama vile umuhimu wa 
vyama vya siasa kuweka mazingira wezeshi ya ushiriki wa wanawake katika 
nafasi za uongozi, umuhimu wa taasisi za Serikali kuelekeza vyama vya siasa 
kutekeleza sheria zinazohusu usawa wa jinsia katika nafasi za maamuzi hususan 
sheria ya vyama vya siasa Tanzania ya mwaka 1992 iliyorekebishwa mwaka 
2018; na ushiriki wa jamii katika kuondoa mila, desturi na mifumo kandamizi 
inayokwamisha ushiriki wa wanawake katika nafasi za maamuzi na uongozi. 
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Wakati ukifungua kurasa mbalimbali za kitabu hiki, utajumuika nasi katika 
kutambua na kusherekea maisha ya uongozi wa wanawake uliosheheni 
mikakati na mbinu mbalimbali za kutatua changamoto za kijamii na michango 
yao katika maendeleo ya jamii na taifa.   Kitabu hiki ni fursa kwa wanawake, 
mashirika yanayotetea haki za wanawake na usawa wa jinsia, vyama vya siasa na 
watunga sera ambao nao wote wanahusika katika harakati za kuleta usawa wa 
kijinsia katika nchi yetu na duniani kwa ujumla kujifunza mikakati mbali mbali 
waliyotumia hao viongozi mahiri, mafanikio yao, changamoto walizokutana 
nazo na jinsi walivyokabiliana nazo.  

Kupitia simulizi hizi  zenye kutoa picha halisi, ni matumaini yangu kuwa kitabu 
hiki kitachokoza na kuchochea mjadala mpana katika jamii ili kubadili mitizamo 
hasi dhidi ya wanawake na kuwa na picha sahihi ya michango ya wanawake 
katika maendeleo ya taifa letu. 

Nakutakia usomaji mwema wenye furaha.

Lilian Liundi
Mkurugenzi Mtendaji

Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP)
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Utangulizi

TGNP tangu kuanzishwa kwake ilitambua kwamba ili kujenga jamii na taifa 
linalozingatia usawa wa kijinsia na haki za wanawake ni lazima kuwa na ushiriki 
wa wanawake na makundi mengine katika jamii katika mchakato wa kutoa 
maamuzi na nafasi za uongozi katika nyanja zote kiuchumi, kisiasa na kijamii.  
Katika kufikia azma hiyo, TGNP imekuwa ikifanya kazi na wadau mbalimbali 
zikiwemo asasi za kiraia, Serikali, wadau wa maendeleo, na  taasisi binafsi  katika 
kufanya ushawishi, uchechemuzi kutoa mafunzo ya kujenga uwezo wa uongozi 
katika nyanja mbalimbali, hususani nyanja ya siasa. 

Tangu mwaka 1995, TGNP imekua ikiendesha  mafunzo ya ushiriki wa wanawake 
katika nafasi za uongozi wa kisiasa ngazi ya Serikali za mitaa na Serikali kuu. 
Mafunzo hayo ni  kwa ajili ya watiania, wagombea, viongozi wa dini, viongozi 
wa vyama vya siasa; kufanya ushawishi kwa  taasisi za Serikali zinazosimamia 
uchaguzi ili kuwezesha michakato ya uchaguzi kwa kufuata misingi ya usawa wa 
kijinsia. Mwaka 2000, TGNP kwa kushirikiana na asasi wanachama wa mtandao 
wa FEMACT ilianzisha kampeni ya hamsini kwa hamsini (50/50) katika ushiriki 
wa nafasi mbalimbali za maamuzi. Hii ilitokana na nchi yetu kuridhia mikataba 
na matamko ya kikanda na kimataifa kuhusu kuongeza nafasi za uwakilishi wa 
wanawake katika nafasi za uongozi. Kampeni hiyo iliambatana na kuandaliwa 
kwa ilani zilizobeba tamko la madai ya wanawake katika uchaguzi;  muendelezo 
wa mafunzo mbalimbali, kujenga uelewa kwa jamii kuhusu umuhimu wa ushiriki 
wa wanawake katika uongozi; chambuzi mbalimbali za muktadha wa kisiasa, 
kisera na kisheria pamoja na hali halisi ya ushiriki wa wanawake katika ngazi ya 
kisiasa na nini kifanyike na chambuzi hizo zilitumika katika uchechemuzi. 

Kampeni hii ilichangia katika ongezeko la idadi ya wanawake viongozi katika 
ngazi ya kisiasa, mfano katika nafasi za ubunge, wanawake waliongezeka kutoka 
asilimia 11.2 mwaka 1995 hadi asilimia 39.6 mwaka 2020 kabla ya Uchaguzi 
Mkuu (IPU, 2020). Tumeshuhudia, katika historia ya Tanzania, tangu kupata 
uhuru kwa mara ya kwanza wagombea wanawake walijitokeza kugombea nafasi 
ya urais kutoka vyama mbalimbali; Anna Senkoro aligombea mwaka 2005 kupitia 
chama cha PPT Maendeleo, Anna Mghwira aligombea mwaka 2015 kupitia 
chama cha ACT Wazalendo, Queen Cathbert Sendinga aligombea mwaka 2020 
kupitia chama cha Alliance for Democratic Change (ADC) na Cecilia Augustino 
Mwanga aligombea mwaka 2020 kupitia chama cha Demokrasia Makini.  Vile 
Vile, nchi yetu iliweka historia mpya ya kuwa na makamu wa Rais wa kwanza 
mwanamke Mh. Samia Suluhu Hassan na   Spika wa kwanza mwanamke wa 
Bunge la 10 la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mh. Anna Semamba Makinda. 

Pamoja na mafanikio yaliyopatikana, ushiriki wa wanawake katika nafasi za 
uongozi bado ni mdogo. Uwakilishi wa wanawake Wabunge na Madiwani 
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hususani wakuchaguliwa bado ni mdogo sana; wanawake ni asilimia 10 tu 
ya Wabunge 264 wakuchaguliwa na asilimia 5.2 tu  ya Madiwani 3946 wa 
kuchaguliwa (NEC, 2016). Vile vile,  nafasi za uteuzi bado ni changamoto hasa 
kwa wanawake. Mfano. Mawaziri wanawake ni asilimia 16.7 tu ya Mawaziri 
wote, na Makatibu Wakuu  ni asilimia 18.5 tu.  Takwimu zinaonesha bado kuna 
safari ndefu kuelekea usawa wa kijinsia, yaani 50/50 katika nafasi za maamuzi. 

Wakati Tanzania ikielekea katika uchaguzi  wa Serikali za mitaa (2019) na 
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020, ushiriki wa wanawake kwenye nafasi za uongozi 
ni muhimu sana. Kwa kupitia michakato ya uongozi wa wanawake, TGNP 
ikishirikiana na washirika wake likiwemo shirika la maendeleo kutoka nchini 
Norway (Norad)  inalenga kuchangia katika  kuongeza ushiriki wa wanawake 
katika nafasi za uongozi wa kisiasa kupitia uchaguzi wa Serikali za mitaa mwaka 
2019 na uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. TGNP itaendelea kuimarisha tapo au 
nguvu za pamoja katika ukombozi wa wanawake kimapinduzi kwa kuhamasisha, 
kushawishi na uchechemuzi kuhusu umuhumu wa  ushiriki wa wanawake katika 
shughuli za uongozi na katika nafasi mbalimbali kwenye ngazi za kijamii na kitaifa.  
Kwa kushirikiana na wadau wake, TGNP itaimarisha na kutekeleza mikakati yake 
ya kutambua viongozi wanawake vijana na watu wenye ulemavu wenye uwezo 
wa kuwa viongozi,  na wale ambao tayari ni viongozi katika nyanja mbalimbali 
ili kuwashawishi waweze kutia nia katika nafasi mbalimbali kwenye chaguzi hizi. 
Vile vile itaendelea kuendesha mafunzo ya kujenga uwezo watiania, wagombea; 
vyama vya siasa; wadau muhimu; taasisi za Serikali zinazosimamia uchaguzi 
na vyombo vya habari;  kuandaa na kusambaza tamko la madai ya wanawake 
katika uchaguzi;  kuandaa na kuendesha programu ya ukungwi/ulezi wa viongozi 
wanaochipukia; kuandaa vilinge vya simulizi za safari za uongozi kati ya viongozi 
wanawake mahiri waliobobea na wale wanaochipukia ili kushirikishana uzoefu 
na mbinu za ushindi katika uchaguzi; kuandaa simulizi/kestoria za wanawake 
mahiri katika uongozi wa kisiasa.

Kutokana na nguvu ya simulizi katika kuleta mabadilko katika jamii, TGNP 
iliona umuhimu wa kuandika kestoria za Madiwani mahiri wanawake wa mfano 
walioonesha uwezo wao madhubuti wa kuongoza kwa ujasiri na walioshiriki 
katika nafasi mbalimbali za uongozi katika kata zao na nje ya kata zao. Kestoria 
hizi za kiraghbishi zinaeleza safari  ya wahesimihiwa Madiwani wanawake 
watano  ambao ni;  Kibena Kingo Nassoro aliyekuwa Mwenyekiti wa Baraza la 
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro (2010-2020);  Mary Kunambi, aliyekuwa 
Diwani wa Kata ya Kibuko Mkoani Morogoro (2015-2020);  Ndeshukurwa 
Akyoo Tungaraza, aliyekuwa Diwani wa Kata ya Makongo katika Halmshauri ya 
Kinondoni Jijini Dar es salaam (2015-2020); Anipher Kasimu Chiwile aliyekuwa 
Diwani wa Kata ya Makuburi Jijini Dar es salaam (2015-2020); na Helgatiel 
Mchomvu aliyekuwa Mwenyekiti wa Halmshauri Hai na Diwani wa kata ya 
Muungano mkoani Kilimanjaro (2015-2020).
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Muktadha

Demokrasia, uwajibikaji na uongozi bora  jumuishi  ni vichocheo muhimu katika 
nyanja zote za maendeleo ya nchi  ikiwemo kuimarika kwa  upatikanaji wa haki 
za binadamu.  

Taarifa za shirika la UN Women na IPU (2017) zimeonesha ongezeko dogo 
katika nafasi za uongozi katika Serikali na bunge, kidunia pamoja na Serikali 
mbalimbali kuridhia mikataba na matamko mbalimbali ya usawa wa kijinsia na 
uwezeshaji wa wanawake kwenye uongozi na nafasi za kisiasa tangu mwaka 
1948 ziliporidhia Tamko la Haki za Binadamu. 

Matamko kadhaa ya kimataifa na ya kikanda yameainisha haki za kiraia na kisiasa 
kwa wote bila ya kujali jinsi, rangi, au dini. Tamko la Kimataifa kuhusu Haki za 
Binadamu (1948) ambalo linachukuliwa kama msingi na muhimili mkuu kuhusu 
haki za kiraia na za kisiasa linatoa haki kwa kila mtu kushiriki katika utawala 
wa nchi. Azimio la Kimataifa juu ya Haki za Kiraia na Kisiasa (1966),vile vile 
linatoa haki sawa kwa wanawake na wanaume katika kufurahia haki zao zote za 
kiraia na za kisiasa.  Zaidi ya hayo, kanuni inayozuia ubaguzi katika haki za jinsia 
imeelezwa kwa umakini katika vyombo  mbalimbali  ikijumuisha Mkataba wa 
Kutokomeza aina zote za Ubaguzi dhidi ya Wanawake (1979); Azimio la Beijing 
la mwaka 1995 na Mpango kazi wa Utekelezaji wa Azimio la Beijing; Itifaki ya 
Mkataba wa Afrika juu ya Haki za wanawake (2003); Itifaki ya SADC ya Jinsia 
na Maendeleo (2008) na Mkataba wa Afrika juu ya Demokrasia, Uchaguzi na 
Utawala (2007) unakusudia “kukuza usawa wa kijinsia,  mchakato wa utawala 
na maendeleo”.

Mkutano wa nne wa Dunia wa Wanawake uliofanyika Beijing mnamo mwaka 
1995, ulionesha kuendelea kutokuwepo kwa usawa kati ya wanaume na 
wanawake katika kufanya maamuzi. Mpango kazi wa Utekelezaji wa Azimio la 
Beijing lilisisitiza kwamba “ushiriki sawa wa wanawake katika kufanya maamuzi 
hauhitaji tu haki au demokrasia, bali ni lazima uonekane kama sharti muhimu 
ili maslahi ya wanawake yazingatiwe. Bila mtazamo wa wanawake katika ngazi 
zote za uongozi, malengo ya usawa, maendeleo na amani hayawezi kufikiwa”. 

Nchini Tanzania kuna katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania (77) ambapo 
ibara ya 12 (i,ii) inaonesha misingi ya usawa inavyotakiwa kutoa miongozo 
kwenye misingi ya sera na sheria zote ambazo zinahakikisha upatikanaji wa 
haki za binadamu; Ibara ya 21 (ii) ya katiba hiyo inasisitiza ushiriki wa wananchi 
katika masuala ya michakato ya utawala na uongozi.  Kutokana na mabadiliko ya 
katiba yaliyofanyika 2014, ibara ya 66 (i) iliweka hatua za upendeleo (Affirmative 
action)  za kuongeza ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi, na kuonesha 
kuwa ushirikishwaji wa wanawake kwenye ubunge uwe si chini ya asilimia 30, 
jambo ambalo lilisaidia wanawake kuingia bungeni kwa kuchaguliwa majimboni, 
Viti Maalum na nafasi tano za uteuzi wa Rais.  
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Pamoja na kuwepo kwa hayo makubaliano na mikataba mbalimbali bado ushiriki 
wa wanawake katika uongozi wa kisiasa ni mdogo sana katika ngazi ya kidunia, 
kikanda na hata kitaifa hususani katika nafasi za kuteuliwa, utumishi wa umma, 
sekta binafsi au katika taaluma. 

Wanawake bado wanaendelea kutengwa katika vyombo vya kufanya maamuzi 
duniani kote licha ya kuwepo kwa mifumo ya kawaida ya kutetea usawa wa 
kijinsia. Ukilinganisha na wanaume, wanawake bado wameendelea kuwa na 
uwakilishi mdogo katika nafasi za kuchanguliwa na za kuteuliwa. Takwimu1 
zinaonesha kuwa hadi Januari 2019, wanawake wakuu wa nchi (Head of state) 
walikuwa 10 kati ya 152 (asilimia 6.6) tu ambapo wanawake wakuu wa Serikali 
(head of government) walikuwa 10 kati ya 193 (asilimia 5.2). Kwa upande wa 
Afrika kwa sasa kumekuwa na Marais wanne wanawake, aliyekuwa Raisi wa 
Malawi, Joyce Hilda Banda (Aprili 2012- Mei 2014), aliyekuwa Raisi wa Liberia, 
Ellen Johnson Sirleaf (Januari 2006-Januari 2018), aliyekuwa Raisi wa Mauritius 
Ameenah Gurib-Fakim (Juni 2015- Machi 2018) na Raisi kutoka Ethiopia Sahle-
Work Zewde (Oktoba 2018 hadi leo).  

Vile vile takwimu zinaonesha kuwa hadi Januari 2019, kidunia maspika Wabunge 
wanawake ni asilimia 19.7 na manaibu spika wanawake ni asilimia 28.2. kulingana 
na ripoti hiyo hiyo, Wabunge wanawake katika nchi zote walikuwa ni asilimia 
24.3. Pia kufikia Juni 2017 nchi zilizo Kusini mwa Jangwa la Sahara kulikuwa na 
wastani wa Wabunge wanawake asilimia 23.7. 

Katika ukanda wa Afrika Mashariki, Tanzania ni mojawapo ya nchi zinazofanya 
vizuri katika ushiriki wa wanawake katika uongozi. Kulingana na takwimu za 
Interparliamentary Union (IPU) hadi Januari 2019, Tanzania inashika nafasi ya pili 
kwa nchi za Afrika Mashariki na nafasi ya 25 duniani kwa kuwa na asilimia 36.9 
ya wanawake Wabunge ambapo Rwanda imeshika nafasi ya kwanza hadi kidunia 
kwa kuwa na asilimia 61.3. Hata hivyo nchi yetu haijaweza bado hatujaweza 
kufikia 50/50 na hivyo, hatuna budi kuongeza juhudi katika kuongeza nafasi za 
wanawake katika ngazi mbalimbali za maamuzi ili kufikia lengo hilo. 

Kwa nchi ya Tanzania, kwa mara ya kwanza baaada ya uhuru imeweza kuwa 
na mwanamke wa kwanza kuwa Makamu wa Rais  Mh. Samia Suluhu Hassan 
mwaka 2015-2020.  Vile vile,  kwa mara ya kwanza katika kestoria ya Tanzania  
kumekuwa na Spika wa Bunge mwanamke Mh. Anne Semanga Makinda (2010-
2015 ) katika Bunge la 10  ambaye alifuatiwa na Dr. Tulia Mwansasu Akson 
kama Makamu Spika wa Bunge la 11 (2015-2020).  Kwa upande wa Wabunge 
wa kuchaguliwa, wanawake ni 25 kati ya Wabunge 264 wa kuchaguliwa ambayo 
ni sawa na  asilimia 9.5 tu  ya Wabunge wote;  idadi ya Wabunge wanawake 

1	  Inter-parliamentary union report 2019
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wa Viti Maalum ni 113 ambayo ni sawa na asilimia 29 ya Wabunge wote.  Jumla 
ya Wabunge wanawake ni 142 sawa na asilimia 37 ya idadi ya Wabunge wote 
ambao ni 393.  Hii bado ni idadi ndogo ukilinganisha na lengo la kufikia asilimia 
50/50. 

Uwakilishi wa wanawake katika nafasi za uongozi wa kisiasa katika ngazi ya 
udiwani bado ni changamoto kubwa. Licha ya juhudi za wadau mbalimbali 
ambazo zinafanyika ikiwemo Serikali, AZAKI na wadau wa maendeleo. Takwimu 
zinaonesha kuwa (NEC, TEMCO) idadi ya Madiwani wanawake wa kuchaguiwa 
kutoka kwenye Kata ni 204 kati ya Madiwani wote 4285 ambao ni sawa na 
asilimia 5 ya Madiwani wote. Madiwani wanawake wa Viti Maalum ni 1,611 sawa 
na asilimia 30 ya Madiwani wote. Kwa ujumla wanawake Madiwani ni 1,815 
sawa na asilimia 33.9 ya Madiwani wote.  Madiwani wa kuchaguliwa ndio wenye 
fursa za kugombea na kushika nafasi ya Mwenyekiti wa Halmashauri ambaye pia 
ndiye  Mwenyekiti wa Mkutano Mkuu wa Baraza la Madiwani la Halmashauri 
ambalo lina mamlaka ya kujadili na kupitisha Bajeti ya Halmashauri.  Kwa bahati 
mbaya ushiriki mdogo wa wanawake Madiwani wa kuchaguliwa unawanyima 
wanawake wengi kushika nafasi za uenyekiti wa Halmashauri. Tanzania bara 
ina jumla ya Halmashauri 185  ambapo ni Halmashauri 6 tu sawa na asilimia 3.2 
ambazo zinaongozwa na wanawake Wenyeviti. 

Ikumbukwe kuwa zaidi ya asilimia 80 ya wananchi wanaishi katika ngazi ya vijiji 
na kata na chimbuko la maendeleo ya nchi katika ngazi hiyo. Hivyo, ushiriki 
mdogo wa wanawake katika nafasi hizo muhimu na za kimkakati ni changamoto 
katika kuleta usawa wa kijinsia na maendeleo jumuishi na endelevu. 

Ushiriki wa wanawake katika ngazi za maamuzi na uongozi wa kisiasa unategemea 
sana utashi wa vyama vya siasa kwa sababu ndivyo lango kuu la kuingiza viongozi 
wa siasa madarakani katika nyanja zote.  Hata hivyo, kati ya vyama vya siasa 
19 vilivyosajiliwa ni chama kimoja tu chenye Mwenyekiti mwanamke sawa 
na asilimia 5.2 ya Wenyeviti wa  vyama vyote (Julai 2020). Kwa upande wa 
watendaji wa kuu (Makatibu Wakuu), ni vyama vitatu tu sawa na asilimia 15.7  
ambavyo Makatibu Wakuu wake ni wanawake. Kunahitajika juhudi za makusudi 
ndani ya vyama kuongeza ushiriki wa wanawake katika nafasi za uongozi. Vile 
vile,  mamlaka husika za Serikali ziwajibishe vyama vya siasa kuhusu usawa wa 
kijinsia katika nafasi za uongozi ndani na nje ya chama kama sheria ya vyama vya 
siasa ilivyotamka usawa wa kijinsia kama msingi mmoja wapo wa katika sheria 
hiyo. 
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MH. KIBENA KINGO NASSORO 

Diwani wa Kata ya Ngerengere na Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro Vijijini 

(2010-2020)
 

“Uongozi ni kuwatumikia watu na si kujinufaisha mwenyewe. Ili mtu kuwa kiongozi 
mzuri anapaswa kuwa mzalendo, mwenye weledi na umahiri katika kazi yake”. 

Wasifu 

Mh. Kibena Kingo Nassoro ni mojawapo 
wanawake mahiri  Wenyeviti watano tu wa 
Halmashauri 185 zilizopo Tanzania bara. Pia, 
Mh. Kibena ni Diwani wa kata ya Ngerengere. 
Ni mzaliwa na mkazi wa Kijiji cha Ngerengere 
wilaya ya Morogoro mkoani Morogoro. 
Alisoma katika shule za msingi Ngerengere na 
Bigwa wilayani Morogoro. Akiwa katika shule 
ya msingi Bingwa, Mh. Kibena alishika nafasi 
ya kiranja mkuu (dada mkuu) hadi alipomaliza 
darasa la saba shuleni hapo.  Hakuchaguliwa 
kuendelea na masomo ya sekondari kwa 
sababu kipindi hicho shule za sekondari za 
Serikali na za  kulipia binafsi zilikuwa ni chache 
sana ukilinganisha na wahitimu.  Badala yake, 
alifanya kazi kama Afisa wa Magereza katika 
gereza la Kihonda na baadaye kuhamishiwa 
katika kitengo cha kupokea simu kama 
mratibu wa simu za nje na ndani katika 
ofisi ya Magereza Mkoa wa Morogoro. Kazi 
hiyo aliweza kuifanya kwa umahiri mkubwa 
sana tangu akiwa Afisa Magereza.  Wakati 
ajira za muda ziliposimamishwa, alienda 
kuhudhuria kozi ya mwaka mmoja katika 
Taasisi ya Mafunzo ya Maendeleo ya Jamii 
ya Bigwa. Baada ya kumaliza mafunzo yake 
ya maendeleo ya jamii, Mh. Kibena alitafuta 
msaada kutoka kwa baba yake kwa ajili ya 
mafunzo zaidi au kazi.
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Kati ya mwaka 1984 na 1992, Mh. Kibena alifanya kazi kama Afisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Legeza Mwendo wilayani Morogoro na wakati huo huo alikuwa akifanya 
kazi kama Katibu  wa Chama Cha Mapinduzi  (CCM) ngazi ya kata kwa kuwa 
kipindi hicho kulikuwa na chama kimoja tu.   Kuanzia mwaka 1995 hadi 2000, 
alikuwa mjumbe wa Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro anayewakilisha Vijana. 
Pia, alifanya kazi kama Katibu wa Umoja wa Vijana CCM wilaya za Morogoro na 
Kilombero mkoani Morogoro kati ya mwaka wa 1996 na 1998. Alipandishwa 
cheo na kushika nafasi ya Katibu wa vijana CCM mkoa wa Mtwara  kati ya 
mwaka 2006 na 2008.  Mwaka 2007 Mh. Kibena alijiunga na masomo ya QT 
ambapo mwaka 2008 alifanya  mtihani wa kidato cha nne. Mh. Kibena aligombea 
na kushinda nafasi ya udiwani wa Kata ya Ngerengere katika Uchaguzi Mkuu wa 
mwaka 2010 na 2015.

Safari ya Uongozi wa Kisiasa
Baada ya kumaliza mafunzo yake ya maendeleo ya jamii, Mh. Kibena alirudi 
nyumbani na kupendekeza kwa baba yake apelekwe shule au amsadie kupata 
kazi. Namnukuu “Nilikuwa king’ang’anizi  kidogo! Nilianza kumsumbua baba yangu, 
Mzee Kingo Nasssoro Chambe ambaye kwa wakati huo alikuwa mtumishi wa umma. 
Nilimwambia kwamba nataka moja ya mambo haya mawili; aidha unanipeleka shule 
au unanisaidia kupata kazi. Kwa kipindi kile, mama yangu Bi Asha Saidi Mnyanga 
alikuwa mkulima na mjasiriamali katika kata ya Ngerengere.”. 

Baba yake, ambaye kwa wakati huo alikuwa Mwenyekiti wa CCM kata Bingwa 
alichagua chaguo la pili na kumtafutia kazi kwa sababu kwa wakati huo ndio 
ilikuwa rahisi kwake. Aliajiriwa kama Katibu wa Tawi la CCM  na Mtendaji 
wa Kijiji Legeza mwendo. “Nilikuwa na umri wa miaka 19 wakati huo. Katika 
makuzi na uongozi wangu baba yangu alikuwa mfano mzuri na mlezi mwelekezi  
(role model& mentor) katika masuala ya uongozi. Katika nafasi yake ya uongozi 
baba alikuwa kimbilio la wale aliokuwa akiwaongoza  ndani hadi nje ya eneo lake la 
uongozi. Alikuwa mzee maarufu sana na alitengeneza urafiki sana na watu.  Mara 
nyingi alikuwa anatafuta suluhu ya matatizo na migogoro,  amekuwa akiwa suluhilo 
na si tatizo katika jamii. Naamini hata kama sijafikia alipofikia baba, nimepiga hatua 
sana kuifuata nyao yake”. 

Alifanya kazi katika nafasi hiyo katika kijiji cha Legeza Mwendo kutoka mwaka 
1984 hadi 1992. “Katika kipindi hiki najivunia kutokana na uongozi wangu 
tulifanikiwa kujenga shule ya msingi Mwenge ambapo niliisimamia toka msingi 
unapoanza kujengwa. kwa kushirikiana na wananchi tulifyatua matofali ya kuchoma 
na kukusanya mawe. Wanangu wote wawili walisoma katika shule hiyo.” Bi Kibena 
alitoa mfano wa kazi nzuri aliyofanya akiwa Mtendaji wa kijiji. Baada ya kuanzishwa  
kwa mfumo wa vyama vingi mnamo 1992 na mgawanyo wa shughuli za Serikali 
na shughuli za chama, wafanyakazi walitakiwa kuchagua kati ya kufanyia kazi 
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Serikali au chama. Kutokana na ndoto yake ya kuwa kiongozi mkubwa wa 
kisiasa, Mh. Kibena alichagua kubaki katika chama na alipandishwa nafasi na 
kuwa Katibu wa Chama  Kata ya Mkambarani wilayani Morogoro vijijini. Wakati 
akifanya kazi kama Katibu wa chama wa Kata, Mh. Kibena aliteuliwa kugombea 
nafasi ya Udiwani wa Viti Maalum anayewakilisha vijana na akashinda nafasi hiyo. 
Anasema, “Kwanza umri wangu uliruhusu kuteuliwa katika nafasi hiyo na pili ni 
umahiri wangu katika kazi. Nilipigiwa kura na baraza la Madiwani, nilishindana na 
mgombea mwanaume na nikafanikiwa kumshinda baada ya kujieleza vema”. 

Mwaka 1996, kutokana na utendaji wake mzuri wa kazi Mh. Kibena aliteuliwa 
kuwa Katibu wa Vijana wa Chama wa Wilaya Morogoro mjini. Mnamo mwaka 
wa 1998 alihamishiwa Morogoro vijijini katika nafasi hiyo hiyo hadi mwaka 
2005 wakati alipohamishiwa wilaya ya Kilombero. Kwa kipindi chake chote 
cha uongozi Mh. Kibena alikuwa mfano katika utendaji kazi wake na ushirikano 
na wale anaowaongoza pamoja na vongozi wenzake. Alikwa kiongozi makini, 
mwenye hekima, mtulivu na msikivu asiye kuwa na papara katika kutoa maamuzi, 
hii ndio maana mnamo mwaka 2006, alipandishwa cheo na kuwa Katibu wa 
Vijana wa Chama wa Mkoa wa Mtwara. Katika nafasi hiyo alisimamia uanzishwaji 
wa matawi ya vijana vyuoni hususan Chuo Kikuu cha Sokoine, maarufu kama 
SUA na Chuo kikuu ha Mzumbe mkoani Morogoro.  Mh. Kibena ni mfano halisi 
kwamba vijana wanawake wana uwezo mkubwa wa kuongoza wa kipewa nafasi. 

Mwaka 2010 katika uchaguzi mkuu, Mh. Kibena aliamua kuingia katika 
kinyang’anyiro cha kugombea nafasi ya udiwani wa Kata ya Ngerengere na 
kuibuka kidedea kwa kishindo ndani ya chama dhidi ya wagombea wengine 
wanne wanaume na katika kata dhidi ya wagombea wawili wanaume wa vyama 
vya upinzani.

Mh. Kibena pia alijitokeza kugombea nafasi ya uenyekiti wa Halmashauri kati 
ya Madiwani wanawake watano wakuchaguliwa waliopo katika Halmashauri 
hiyo, aliweza kushinda dhidi ya wagombea wengine wawili wanaume kwa 
nafasi ya Mwenyekiti wa Halmashauri ikiwa ni pamoja na Mwenyekiti aliyekuwa 
anamaliza muda wake. Na hivyo, kuwa mwanamke wa kwanza Mwenyekiti 
katika Halmashauri ya Morogoro Vijijini na mkoa wa Morogoro. Anaeleza, 
“Viongozi wa chama changu katika ngazi ya wilaya hawakuniunga mkono wakati 
nagombea kuwa Mwenyekiti wa Halmashauri.  Walinitaka nigombee nafasi ya Naibu 
Mwenyekiti. Kuona hivyo, niliamua kukusanya fomu za nafasi ya Mwenyekiti na 
nafasi za Naibu Mwenyekiti.  Kwa mshangao wa watu wengi, siku ya kurudisha fomu 
za uteuzi nilirudisha tu fomu kwa ajili ya nafasi ya Mwenyekiti wa Halmashauri. 
wagombea wengine walikuwa wakishawishi wateuliwe lakini sikuwahi kushawishi jina 
langu lipate kuteuliwa. Nilikuwa na uhakika kuwa rekodi yangu nzuri kwenye chama 
ilikuwa inatosha. Ninamshukuru Mungu jina langu liliteuliwa pamoja na majina 
mengine mawili”. 
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Mh. Kibena alikabiliwa na upinzani mkali na wakati mwingine upinzani uliotoka 
moja kwa moja kwa viongozi wake. Vile vile, katika michakato ya uteuzi, mara 
nyingine wale ambao hawajateuliwa huungana na wapinzani wako ili kuhakikisha 
kuwa unashindwa. Hili lilijitokeza kwa Mh. Kibena pia.  Licha ya mashindano 
na upinzani mkali, Mh. Kibena alishinda uchaguzi huo na kutumikia kama 
Mwenyekiti wa Halmashauri kwa miaka mitano kutoka mwaka 2010 hadi 2015. 

Katika kipindi chake cha kwanza cha uenyekiti, Mh. Kibena alionesha umahiri 
wake katika kuendesha vikao vya Baraza la Madiwani la Halmashauri hiyo. 
Kusema ukweli, Madiwani wengi walikuwa wanaukubali uongozi wa Mh. 
Kibena kutokana na kujituma, kujitoa, hekima, busara na utulivu katika  kufanya 
maamuzi. “ Kwa kipindi kile tulifanikiwa kujenga ofisi za  kata zote na vyombo vya 
usafiri na masoko makubwa kwenye tarafa tatu  ambazo ni Mkuyuni,  Matombo na 
Ngerengere. Nilifanya hivyo kwa mapato ya ndani. Najivuna tulijenga zahanati saba 
katika vijiji vya Lubungo, Matehim, Kichangani, Dakawa, Singisa, Selembala, na pia  
tulisimamia ufunguzi wa barabara mbalimbali katika kata yetu”.  

Mnamo mwaka 2015, Mh. Kibena aliamua kugombea tena katika uchaguzi 
mkuu. Tofauti na ilivyokuwa  mwaka 2010, kipindi hiki kazi haikuwa ngumu 
sana kwa sababu ya uwezo wake wa kuongoza,  mchango wake kwa wananchi 
anaowatumikia na ushirikiano wake na viongozi wenzake. Mh. Kibena alipambana 
na wanaume wanne katika uteuzi ndani ya chama na akaibuka kidedea. Anaeleza 
“Nilishinda kwa kishindo kwa kura 886 na wagombea  wengine wote walipata kura 
230. Ninaweza kukuhakikishia kuwa nilichaguliwa kwa sababu ya upendo wa watu 
na pia umahiri wangu katika kazi; sijawahi kutumia pesa kwa kweli mimi kwenye 
suala ya kazi sina utani wala mchezo. Kuanzia hapo tukaingia katika uchaguzi mkuu 
halisi. Mwishowe, nilishinda katika vituo vyote vya kupiga kura isipokuwa kimoja.  Ama 
kwa hakika  mchakato wa uchaguzi ni kama vita ili ushinde inategemea umejipanga 
vipi kumshinda adui yako.’’ 

Waswahili husema safari moja uanzisha nyingine, baada ya kushinda uchaguzi 
Mh. Kibena alianza safari yake ya kuongoza Baraza la Madiwani la Halmashauri 
ya Morogoro kwa mara nyingine. “Kama nilivyosema hapo awali, wakati mwingine 
viongozi wenzako wanaweza kukukatisha tamaa au hata kuungana na wapinzani 
wako usishinde. Kuna baadhi ya viongozi katika baraza hawakupenda mimi niwe 
mwenyekiti japo hawakuonesha wazi.  Kwa mshangao wao, nilipata kura za uteuzi 
wa vyama za kutosha na kuendelea kushinda nafasi ya Mwenyekiti wa Halmashauri”.
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Kujenga Ujuzi na Ustadi wa Uongozi
Tangu mwaka 2009, Mh. Kibena alikuwa akihudhuria mafunzo, semina na 
mikutano inayoandaliwa na TGNP ambayo ilichangia kuongeza ustadi wake 
wa uongozi wa kisiasa. “Mafunzo ya awali yalilenga kujenga uwezo wetu kama 
wanawake kuingia katika nafasi za kuchaguliwa. Kwa wakati huo nilikuwa Diwani wa 
Viti Maalum lakini nilipanga kugombea nafasi ya Diwani wa kata wa kuchaguliwa. 
Nilijifunza ujuzi mwingi wa kampeni ambao niliutumia na kushinda uchaguzi. Tangu 
wakati huo, TGNP imeendelea kujenga uwezo wetu kwa mfano katika kuandaa bajeti 
zinazozingatia usawa wa jinsia.  Fursa nyingine ambao niliipata kupitia TGNP ni ile ya 
ziara za kujifunza na kushirikishana uzoefu na Madiwani wa kata mbalimbali hususani 
zile zenye Vituo vya Taarifa na Maarifa kuona jinsi wananchi wanavyoshirikiana 
na viongozi katika kuleta Maendeleo. Elimu tuliyoipata katika ziara hizi ziliisaidia 
manispaa ya Morogoro kwa mara ya kwanza (2018/2019)  kutenga bajeti kwa ajili 
ya kutoa taulo za kike katika shule za umma.   Nimekuwa nikipigania hiyo sio tu 
katika baraza langu lakini pia mikutano mingine kama Jumuiya za Tawala za Mitaa 
Tanzania (ALAT) katika ngazi ya mkoa na kitaifa. Ninapokuwa kwenye mikutano 
wenzangu wanasema kuwa mwanaharakati huyu wa kike anataka kutuondoa katika 
nafasi zetu ukizingatia  Wenyeviti wengi wa Halmashauri ni wanaume”.

Mnamo mwaka 2014, Mh. Kibena pia alihudhuria mafunzo ya uongozi 
yaliyofanywa na Taasisi ya ICLD jijini Nairobi. Alihudhuria pia awamu ya pili ya 
mafunzo ambayo yalikuwa nchini Uswidi na awamu ya tatu huko Afrika Kusini. 
“Awamu ya mwisho ilifanywa mjini Morogoro mnamo 2015 baada ya kuombwa 
kuwa mwenyeji wa mafunzo. Mafunzo haya yameongeza uelewa wangu sana na 
kupanua uwezo wangu. Mafunzo yalikuwa kwenye utawala bora, uwezo wa kujadili 
na kutekeleza maamuzi; na kusimamia ustawi wa baraza”.

Mh. Kibena pia anatathmini fursa zake za hapo awali za kufanya kazi kama Katibu 
wa chama wa tawi na kama Afisa Mtendaji wa kijiji na uwezo ulipatikana hapo. 
“Uzoefu kama huu uliniwezesha kukuza ujuzi na kunipa uwezo wa kusimamia na 
kutoa hoja. Nina uwezo wa kusimamia na kuongea hata katika mikutano ya kimataifa. 
ICLD hunialika mara nyingi; hata hapa nchini mashirika mengi yasiyo ya kiserikali 
hususan TGNP yamekuwa yakinialika ili kuwasilisha mada kwenye makongamano 
mbalimbali hata katika mikutano mbalimbali inayohusisha baadhi ya Wabunge na 
viongozi mbalimbali wa wizara, taasisi za umma na mashirika yasiyo ya kiserikali. 
Lakini pia, umuhimu wa kuwa karibu na watu; kwenye Serikali za mitaa kama hauko 
karibu na watu huwezi kuwaongoza na kuwasimamia vizuri”.

Mh. Kibena pia alipata maarifa na ujuzi wa uongozi kwa kusoma vitabu kuhusu 
siasa na uongozi na kujifunza kutoka kwa viongozi wa wanawake wa mfano. 
Anasema, “Nimesoma vitabu vingi juu ya siasa na uongozi. Hata hivyo, ninavyopenda 
zaidi ni vya J. K. Nyerere vya Ujamaa na Kujitegemea, Uhuru ni Kazi, Muongozo 
wa CCM. Nimejifunza pia kutoka kwa viongozi wangu wanawake wa Tanzania 
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wanaonipa hamasa kama vile Mh. Samia Suluhu Hassan, Mh.  Anna Abdallah, Mh.  
Anna Makinda, Mh. Julie Maning na Mh. Getrude Mongela. Nimekuwa nikijaribu 
kujifunza na kuiga mitindo ya uongozi ya hawa viongozi mahiri  wanawake”.

Mh. Kibena ameweza kuimarisha mahusiano mazuri kati ya viongozi wa kisiasa 
na wataalam/ wafanyakazi wa baraza tofauti na mabaraza mengine nchini.  
“Tangu nimekuwa Mwenyekiti hatujawahi kugawanyika na ninajitahidi kadiri ya 
uwezo wangu kuelewa na kutumia kanuni na taratibu za kutatua migogoro yoyote 
inayoweza kujitokeza katika baraza.’ Mbinu hii ilimsaidia Mh. Kibena kuepuka/ 
kuepusha baraza kuingia katika migogoro katika kipindi chake cha uongozi. 

Mafanikio katika Utekelezaji wa Ahadi za Uchaguzi
Ajenda kuu za Mh. Kibena zilitokana na uchambuzi yakinifu wa hali halisi ya 
changamoto katika wilaya ya ya Morogoro na kutoka na vipaumbele ambavyo  
ni kuongeza mapato ya baraza, kuboresha utoaji wa elimu, kuboresha huduma 
za afya, kuboresha miundombinu ya uchukuzi hususan barabara na pia kujenga 
fursa za ajira kwa vijana. Ameweza kutekeleza ahadi hizo kwa mafanikio 
mbalimbali.

Ajenda ya 1: Mapato ya Ndani ya Halmashauri ya Wilaya
Mh. Kibena aliripoti kwamba wakati akiwania nafasi ya Mwenyekiti wa 
Halmashauri, aliahidi kushirikiana na Madiwani wote na wataalam kupanga 
mikakati ya kuongeza mapato ya ndani. Anakumbuka jinsi alivyoongoza 
wataalam kutambua vyanzo vipya vya mapato na kuwashirikisha Madiwani 
kuhusu ufuatiliaji mzuri wa ukusanyaji wa mapato, mkakati ambao hatimaye 
ulizaa matunda mazuri. Anakumbuka, “Mkakati wetu ulifanya kazi na kusababisha 
kuongezeka kwa mapato ya ndani kutoka milioni 500 hadi bilioni 2.3 kila mwaka. 
Kwa pesa hii, tulijenga masoko, madarasa na zahanati. Tumedhamiria kuendelea 
kuwa wabunifu katika kutambua na kushughulikia fursa zote ambazo zitaongeza 
mapato ya baraza. Nina hakika mapema au baadaye tutazidi rekodi yetu hii ya bilioni 
2.3 kwa mwaka”.

Ajenda ya 2: Huduma za Afya
“Niliposhika wadhifa huu, kulikuwa na zahanati 43 na vituo vya afya vitatu katika 
wilaya hii kubwa. Kwa kujitoa na kufanya kazi kwa bidii, sasa tuna zahanati 63 za 
Serikali, tumeboresha huduma katika vituo vyetu vitatu vya afya, tumejenga vyumba 
vya upasuaji, tulipata kwa kushirikana na wadau wa alliance club sweeden  mashine 
ya ultra sound na kuanzisha huduma za damu salama katika vituo vyote vya afya 
wilayani. Mbali na hayo, vituo vitano (5) vipya vya afya vimekamilika na kimoja ndo 
kinaendelea kujengwa pamoja na hospitali ya wilaya  chini ya mpango wa Rais wa 
kuboresha huduma za afya nchini”. Anafafanua Kibena.
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Ajenda ya 3: Ajira kwa Vijana
Mh. Kibena yupo makini katika kushughulikia ukosefu wa ajira kwa vijana na 
kwa hivyo aliongoza Baraza katika kuanzisha na kutekeleza miradi kwa lengo 
hilo. “Ajira ya vijana ni ajenda yetu muhimu. Tumewekeza katika miradi ya maendeleo 
ya sekta ya utalii huko kata za Kisaki na Bwakila Chini kupitia maporomoko ya 
maji Kinole na Maji Moto Kisaki. Tumetoa maghala ya kuifadhia chakula kwa 
vijana wa Bwakila Chini ili kuwawezesha vijana hao kuongeza thamani ya mazao 
watakayozalisha. Kusudi ni kuongeza mapato ya baraza na wakati huo huo kutoa 
fursa kwa vijana kupata ajira na kipato”.

 
Fursa zingine za ajira kwa vijana zinaonekana kwenye sekta ya kilimo. Mh. Kibena 
anafafanua kuwa “Baraza limetenga ardhi ya kutosha ya uwekezaji katika kilimo. 
Wakulima wote wakubwa na wadogo wamekaribishwa kuwekeza. Hivi sasa, kuna 
wakulima ambao wamechukua hekta 16,000 katika bonde la Ukutui kulima miwa 
ya sukari na kuendesha kiwanda cha kusindika sukari kampuni inaitwa Morogoro 
Sugar. Pia, taasisi mbili za mfuko wa pensheni zimechukua ardhi ya kupanda miwa 
na kiwanda Mkulazi One. Wengine wamejenga kiwanda cha usindikaji wa mazao 
kama  mbaazi huko Mkambarani. Kwa uwekezaji huu, vijana wetu watapata ajira”.

Ajenda ya 4: Miundombinu ya Usafirishaji
Kwenye ajenda ya kuboresha miundombinu ya uchukuzi, Mh. Kibena anasema 
“Jiografia ya wilaya yetu ina changamoto sana. Ni ya mlima sana, na maeneo 
mengine ya mbali ni ya milimani mno kufikiwa na magari au pikipiki. Kusababisha 
uhaba wa watumishi katika baadhi ya huduma. Hata hivyo, tumeazimia kuboresha 
miundombinu katika wilaya hii. Ujenzi wa barabara ya Singisa (22km) inaitwa Senega 
Lumba Chini  unaendelea na ukikamilika, utaboresha sana kuiunganisha wilaya”.



13

Utekelezaji wa Ahadi katika Ngazi ya Kata. 
Mh. Kibena pia amejitahidi kutekeleza ilani zilizotolewa katika kata yake ya 
Ngerengere. Anaripoti juu ya mafanikio katika sekta ya afya: “Kata yangu ina 
vijiji vinne na karibu watu 11,000 kwa sensa ya mwaka 2012.  Tulikuwa na kituo 
kimoja cha afya wakati nachaguliwa lakini hakikuwa kinatoa huduma za upasuaji. 
Namshukuru Mungu sasa tumeibadilisha; tuna jengo la  upasuaji, Ultra Sound na 
huduma ya Damu Salama na  Afya ya Kinywa. Kama kiongozi Mwanamke najivunia 
mafanikio haya kwa sababu waliokuwa wanaathirika zaidi kwa kukosa huduma hizo 
ni wanawake na watoto. Pia tumeweza kujenga zahanati katika kijiji cha Kiwege 
ambayo haikuwepo wakati nachaguliwa kuwa Diwani;”. Juhudu hizi kwa kiwango 
kikubwa zimepunguza vifo vya uzazi kwani kwa sasa huduma za upasuaji, ultra 
sound na damu salama ni muhimu sana kwa wanawake wajawazito. 

Kuhusu mafanikio katika sekta ya elimu, anasema: “Pia tulikuwa na shule ya 
sekondari ya Ngerengere ya kutwa  ambayo ilikuwa katika hali mbaya sana. Ilikuwa 
na vyumba vya madarasa nane. Sasa imeboreshwa na kuwa na vyumba vipya vya 
madarasa kumi na sita na kukarabati yale madarasa ya zamani nane. Tumejenga 
mabweni mawili. Ujenzi wa mabweni utasaidia kupunguza changamoto kutembea 
umbali mrefu na mimba za utotoni kwa watoto wa kike na kwa upande mwingine 
itaongeza ufaulu wa watoto wote hususan wa kike. Lengo letu ni kuifanya iwe shule 
ya sekondari hadi kidato cha sita na ujenzi wa madarasa unaendelea ”. 

Kibena anaongeza “Kuna kijiji kiitwacho Sinyaulime ambacho hakikuwa na shule 
ya msingi sasa kina shule na wanafunzi wanasoma kutoka darasa la kwanza hadi 
la saba. Barabara ya kwenda kijijini imeboreshwa na daraja la zamani la muda 
limebadilishwa na kuwekwa jipya na la kudumu. Pia tumeliboresha na kuliimarisha 
daraja la Ngerengere ambalo lilikuwa linaleta shida wakati wa mvua. Vilevile,  
tumejenga madarasa mapya sita katika shule za msingi za Kiwege na Njia nne kwa 
kushirikiana na wananchi”. 

Mh. Kibena anafafanua juu ya ukweli kwamba miradi ya huduma za kijamii 
iliyotekelezwa katika kata yake ilitekelezwa kwa kutumia pesa zilizotengwa 
kupitia bajeti ya kawaida ya baraza na hakutumia nafasi yake kama Mwenyekiti 
wa Halmashauri ili kuleta maendeleo katika kata yake.

Changamoto na Mipango ya Baadaye
Changamoto nyingi ambazo Mh. Kibena amekutana nazo zinahusishwa na tabia 
ya siasa mbaya na unyanyasaji wa kijinsia. Anakumbuka juu ya matukio kadhaa 
ambayo washindani wake walimtuhumu kwa kutumia ujana wake kushinda 
nafasi za kisiasa. “Mara ya kwanza ilikuwa mwaka 1998 wakati nilikuwa nagombea 
kuwa Mwenyekiti wa Vijana wa mkoa na baadaye nilipogombea Kiti Maalum cha 
Madiwani kupitia vijana. Nilishangaa sana kwa sababu sikuwepo wakati kamati 
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ilipokuwa ikiniteua kugombea kuwa Mwenyekiti wa vijana katika ngazi ya mkoa. 
Lakini wapinzani wangu wa kiume walidai kuwa sikuchaguliwa kwa ubora lakini kwa 
sababu ya rushwa ya ngono. Inaumiza kusikia madai kama haya yasiyokuwa na 
msingi ya wanaume walioshindwa uchaguzi. Kawaida huwa napuuzia kwa sababu 
hizo ni siasa mbaya ambazo zinaweza kukutoa nje ya mpango wako wa kutimiza 
ahadi”.  Mh. Kibena ni mmojawapo wa viongozi wengi wanawake wanaokutana 
na changamoto ya dhana potofu iliyopo katika jamii kuwa nafasi wanazoshikilia 
zimetokana na rushwa ya ngono. Elimu zaidi kwa umma inahitajika ili kutokomeza 
dhana hizo na kwa upande mwingine, viongozi  wanawake wanaotuhumiwa 
hivyo wanapaswa kuvunja ukimya na kuhakikisha hatua za kisheria zinachukuliwa 
dhidi ya hao wanao watuhumu. 

Changamoto nyingine iliyokuja kama tishio ni ya mwaka 2012 wakati wanavunja 
mikataba ya ajira ya wafanyakazi 12 kwa sababu ya utovu wa nidhamu. “Siku ya 
mkutano wa baraza, nilipokea ujumbe wa maandishi kwamba watu wawili walikuwa 
wanakuja na mabomu kulipua chumba cha baraza. Niliamua kushauriana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya (DED) na nikamwambia aimarishe usalama katika 
eneo la baraza na kuhakikisha hakuna mtu mwingine anayejua kuhusu ujumbe huo. 
Tulifanya kikao na kuamua kuwafukuza wafanyakazi hao. Siku hiyo niliogopa sana, 
watu wengine walinifuata nyumbani kwangu kwa hivyo niliamua kutolala hapo kwa 
muda”. Licha ya kutishiwa usalama wake Mh. Kibena amekuwa jasiri katika 
kuwawajibisha watendaji ambao walikuwa hawatumii nafasi zao vizuri. Hilo ni 
funzo kwa viongozi wengine kutokuogopa kusimamia maamuzi ya uwajibikaji 
kwa kuogopa kutishiwa.  

Mh. Kibena tayari ametoa uamuzi wake juu ya hatua yake inayofuata katika 
safari ya kisiasa. “Nimeamua kustaafu siasa na kuwapa nafasi watu wengine wenye 
uwezo wa kuongoza. Hata hivyo, watu katika kata yangu na hata kwenye baraza 
wananiambia niutafakari tena uamuzi wangu. Sijioni nikibadilisha uamuzi huu. 
Nitaendelea kuushikilia. Ninaamini katika hekima ya zamani ya kustaafu wakati 
bado unapendwa”.

Kuwaandaa Viongozi wa Wanawake wa Baadaye
Mh. Kibena anaona kwamba, “uongozi ni kuwatumikia watu na si kujinufaisha 
mwenyewe, ili mtu kuwa kiongozi mzuri anapaswa kuwa mzalendo. Zamani kulikuwa 
na vyuo vilivyotoa mafunzo katika siasa na uongozi. Mtu lazima awe tayari kuwa 
mzalendo. Ninachokiona siku hizi, vijana wengi wanakosa uzalendo. Kwa mfano,  
mtu akiteuliwa kuwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri au Mkuu wa Wilaya, 
anapaswa kupatiwa mafunzo ya elimu ya uraia na uadilifu ili kuimarisha uzalendo 
na uwajibikaji wake. Vile vile, ni wajibu wa viongozi wenyewe kutafuta maarifa kupitia 
njia mbalimbali  ikiwa hawakupatiwa mafunzo hayo ya uongozi kabla ya kutekeleza 
majukumu yake kama kiongozi. Hii itamsaidia kuongeza weledi na umahiri katika 
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kazi yake. Inasikitisha sana kwa kiongozi kutanguliza maslahi yake mbele badala ya 
maslahi ya wananchi au mamlaka iliyompa dhamana ya kuwatumikia.”

Mh. Kibena amekuwa akiandaa viongozi wanawake wa baadaye na kuwajengea 
uwezo waliopo kwenye nafasi za uongozi. “Kupitia Umoja wa Wanawake wa 
Serikali za Mitaa (WASEMI) nimekuwa nikihimiza wanawake wenzangu kugombea 
nafasi za udiwani wa Kata. Mungu akipenda katika uchaguzi ujao tunaweza kuongeza 
idadi ya wanawake Madiwani katika Kata. Tunavyo viti vingi vya Madiwani wanawake 
wa kuteuliwa na tunataka wahame kutoka hapo hadi kuwa Madiwani wa Kata. 
Pia tunawaambia kwamba kuwa Mwenyekiti wa baraza inawezekana. Tumefanya 
mkutano chini ya Mfuko wa Wanawake Tanzania kule Dodoma ili kujenga uwezo wa 
wanawake hususan katika sheria za uchaguzi na kushinda unyanyasaji wa kijinsia.”. 

Wito. 
Mh. Kibena anatoa wito kwa wanaotarajia kuwa kuwa viongozi na viongozi 
kuwa na uzalendo na uadilifu katika kutumikia wananchi/ mamlaka zilizowapa 
dhamana ili kuleta maendeleo. Kwa upande mwingine, anahimiza jamii kubadilika 
na kutambua uwezo wa mwanamke katika kuongoza badala ya kuamini kuwa 
wanawake wanakuwa viongozi kupitia kubebwa au upendeleo.  Kwa upande 
wa viongozi wanawake, Mh. Kibena amehimiza viongozi hao kubeba ajenda na 
vipaumbele vya wanawake kwa kuwa kutatua changamoto hizo ni kuinufaisha 
jamii kwa ujumla. Kwa mfano upatikanaji wa maji hautamsaidia tu mwanamke ila 
wote wanawake na wanaume katika jamii watanufaika na huduma hiyo.  
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MH. MARY KUNAMBI

Diwani wa Kata ya Kibuko mkoani Morogoro
(2015-2020)

“Maendeleo hayana dini, chama wala itikadi. Ni muhimu kumchagua mgombea 
kwa kuzingatia uwezo wa kuwaongoza ili kufikia malengo ya maendeleo.”

Wasifu 

Mh. Mary Kunambi ni Diwani wa  
kuchaguliwa wa kata ya Kibuko  katika 
Halmashauri ya wilaya Morogoro.  
Alichaguliwa mwaka 2015 na ametumikia 
nafasi hii mpaka mwaka 2020. Mh. Mary  
ni mwanamke pekee kwenye nafasi ya 
Udiwani wa kuchaguliwa  sawa na asilimia  
6.3 ya Madiwani wa kuchaguliwa katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro 
yenye jumla ya  Madiwani wa kuchaguliwa 
29. Halmashauri hii ina Viti Maalum 
10 sawa na asilimia 31.3. Kwa ujumla 
Halmashauri ina jumla ya Madiwani 39.

Mh. Mary alizaliwa katika kijiji cha Mwalazi 
wilayani Morogoro vijijini. Mwaka 1982 
alimaliza shule ya msingi Mwembe Songo 
ipo katika kata ya Mji Mpya Manispaa 
ya Morogoro. Wakati akiwa shule ya 
msingi, Mh. Mary alikuwa kiranja toka 
darasa la tano hadi la saba.  Mwaka 
1986 alihitimu katika shule ya sekondari 
Kigurunyembe iliyopo katika kata ya 
Kingo. Alipata mafunzo ya uongozi katika 
Chuo cha Maendeleo ya Mwananchi 
Bigwa mwaka 1989-1990. Pia, alipata 
mafunzo ya miezi mitatu viongozi na 
chipukizi yaliyoliandaliwa na Umoja wa 
Vijana CCM (UVCCM) mkoani. 
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Safari ya Uongozi wa Kisiasa 
Mh. Mary aliipenda sana siasa tangu alipokuwa shule ya msingi “Nilitokea kupenda 
masuala/shughuli za kisiasa tangu nilipokuwa shule ya msingi. Nilipenda sana 
masomo yanayohusiana na siasa na nilikuwa nikifanya vizuri sana katika masomo 
hayo. Lakini pia, nilipokuwa katika shule ya msingi nilijiunga na chipukizi wa CCM 
mwaka 1978. Nilipenda kucheza halaiki na gwaride na pia kuimba nyimbo za kusifu 
nchi yetu na viongozi ”.

Alipomaliza masomo yake ya kidato cha nne, mwaka 1987 kulikuwa na uchaguzi 
ndani ya chama, ambapo aligombea ujumbe la baraza la UVCCM wilaya ya 
Morogoro na kushinda dhidi wagombea 15. Aliongoza katika nafasi hiyo hadi 
mwaka 1992. Aliendelea kugombea na kushinda nafasi hiyo hiyo katika ngazi ya 
kitaifa mwaka 1997 ambapo aliongoza hadi mwaka 2002.   

Mnamo mwaka 2010 Mh. Mary aliteuliwa kuwa Diwani wa Viti Maalum 
na alitumikia wadhifa huo hadi mwaka 2015. Anaeleza, “ Katika nafasi ya Viti 
Maalum, nilitetea  maslahi ya wanawake. Nakumbuka kwa kushirikiana na Madiwani 
wengine, nilisimama kidete kuhakikisha kuwa milioni 30 za Halmashauri ambazo 
zilitakiwa kupelekwa kwingine zinabaki kwa ajili ya kuboresha zahanati kama 
ilivyokuwa imepangwa. Tulifanikiwa kujenga zahanati hiyo na wananchi wanapata 
huduma katika zahanati hiyo ambayo kwa sasa imepandishwa hadhi na kuwa kituo 
cha afya”.  Hata hivyo, Mh. Mary hakupendelea sana kutumikia kama Diwani 
Viti Maalum kwa kuwa nafasi hiyo ilionekana ya upendeleo. Hatimaye, aliamua 
kugombea udiwani wa kuchaguliwa. 

Mwaka 2015 alipogombea na kushinda nafasi ya Diwani wa kata ya Kibuko 
dhidi ya wanaume watatu. Anaelezea kuwa uzoefu wake wa kufanya kazi kama 
Diwani wa Viti Maalum ulichochea uamuzi wake wa kugombea udiwani wa 
Kata. Anaelezea: “Wakati naingia katika baraza kupitia Viti Maalum ilinisaidia 
kuelewa shida na changamoto mbali mbali zinazowakabili watu na jinsi ya kupigania 
haki zao katika mikutano ya baraza. Hiyo ilinitia moyo sana katika uamuzi wangu wa 
kugombea moja kwa moja kupitia kata badala ya kuwawakilisha wanawake kupitia 
Viti Maalum”.

Katika kura za uteuzi wa chama, Mh. Kunambi alishindana dhidi ya wagombea 
wengine watatu wa kiume. Anakumbuka kuwa ulikuwa ni ushindani mkali sana. 
“Wagombea wengine watatu waliungana na kusema mwanamke hawezi kushinda. 
Walishirikiana na kupambana vikali ili kunishinda. Nami pia nilipambana kivyangu. 
Niliibuka mshindi na kupata uteuzi wa CCM”.
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Kunambi anaeleza kwamba kulikuwa na mchuano mkali dhidi ya wanaume 
wengi waliokuwa na mtazamo hasi wa kijinsia, pamoja na wale waliotoka vyama 
vya upinzani. “Wanaume wengi walitumia vitabu vya dini  ili kupinga uwezo wangu 
wa kushika nafasi ya uongozi. Kwa mfano, walisema kwamba haijaandikwa katika 
vitabu vya dini  kwamba mwanamke anaweza kuwa kiongozi na kwa hivyo sikustahili 
kuwa kiongozi kwa kuwa  ni mwanamke ”.

Mh. Kunambi anaripoti kwamba alilazimika kuomba hekima za baadhi ya 
viongozi wa dini wa eneo hilo ili kupinga hoja zinazotolewa na washindani 
wake. “Nilimwendea kiongozi mmoja wa dini wa eneo hilo na kumuomba afundishe 
watu juu ya mafundisho sahihi ya uongozi wa wanawake. Kiongozi huyo alikubali 
na katika mahubiri yake alifundisha kuwa maendeleo hayana dini, chama wala 
itikadi na kwamba ni muhimu kumchagua mgombea ambaye alikuwa na uwezo 
wa kuwaongoza ili kufikia malengo yao ya maendeleo bila kujali dini au jinsi ya  
mgombea huyo mafundisho hayo yalibadilisha mazingira ya kampeni na yalinisaidia 
sana”.

Mh. Kunambi anakiri kwamba kazi ya kiongozi  huyo wa dini ilileta tofauti na 
akaona ni rahisi kuzungumza na watu wakati wa kampeni. Alitumia pia maneno 
ya busara ya mwalimu J.K Nyerere ambaye alipinga aina zote za ubaguzi katika 
nchi yetu na kwamba yeyote atakayejaribu kuleta ubaguzi anapaswa kuogopwa 
kama ugonjwa wa ukoma. Mwishowe, aliibuka mshindi wa nafasi ya Diwani wa 
kata ya Kibuko. Changamoto aliyoipata Mh. Kunambi inatufundisha umuhimu 
wa kushirikisha viongozi wa dini katika kuhamasisha jamii umuhimu wa 
kuchagua viongozi kwa kigezo cha uwezo na si dini au jinsi. Viongozi wa dini 
wana waumini au wafuasi wengi na wanaaminika chochote watakachokisema 
kitaaminiwa na kutekelezwa. 

Kujenga Ujuzi na Ustadi wa Uongozi
Katika safari yake ya uongozi, Mh. Kunambi amehudhuria mafunzo kadhaa ya 
kumjengea uwezo wa uongozi ambayo yameongeza maarifa na ustadi wa uongozi 
wake. Anaangazia, haswa umuhimu wa mafunzo na semina zinazotolewa TGNP, 
“Mwanzoni, wakati nikiwa Diwani wa Viti Maalum, niliogopa kugombea nafasi ya 
udiwani wa kata lakini mafunzo ya TGNP yalinipa ujasiri.  Vile vile, nilipata fursa ya 
kushiriki katika ziara za Madiwani kujifunza na kushirikishana uzoefu wa uongozi 
na namna ya kushirikiana na wananchi katika kuleta maendeleo.  Ziara hii ilinisaidia 
katika kuimarisha uelewa wangu wa uongozi na jinsi bora ya kushirikiana na wananchi 
hususan Kituo cha Taarifa na Maarifa cha Kibuko kuleta mabadiliko katika jamii yetu. 
Majukwaa mengine yaliyoweza kunijengea uwezo wangu wa uongozi ni pamoja na 
Tamasha la Jinsia ngazi ya wilaya na taifa ambalo huandaliwa na TGNP na kuleta 
pamoja wanaharakati na wadau mbalimbali wa maendeleo kusherekea mafanikio 
yaliyopatikana katika kuleta usawa wa kijinsia nchini, kutafakari changamoto zilizopo 
na kuweka mikakati ya kukabiliana na changamoto hizo katika ngazi mbalimbali 
ikiwemo kwenye jamii tunazotoka”. 
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Kazi ya uongozi wa kisiasa wa Mh. Kunambi imetiwa chachu na viongozi 
wakubwa wanawake haswa Mh. Getrude Mongela na Mh. Anna Makinda. Mh. 
Kunambi anadai kwamba amejifunza kutoka kwa viongozi hawa wanawake 
wakubwa juu ya umuhimu wa kusikiliza na kutilia maanani mawazo ya watu 
wa kawaida na kuongoza kwa uadilifu. Mh. Kunambi anajiona kama kiongozi 
ambaye ni msikilizaji mkubwa na anayeongoza kwa uadilifu mkubwa.

Mafanikio ya Utekelezaji wa  Ahadi za Uchaguzi 

Ajenda ya 1: Sekta ya Afya
Kuboresha huduma ya afya ilikuwa ajenda kuu ya Mh. Kunambi. Anakumbuka 
“Ajenda yangu kubwa ilikuwa ni kuboresha huduma za afya kwa sababu katika 
vijiji vyote vitatu vya kata  hatukuwa na zahanati. Sasa tunajenga zahanati.  Wakina 
mama walikuwa wanatembea umbali wa kilomita nane kupata huduma za afya,  
walijifungua njiani na wengine wamefariki njiani. Kutokana na adha hiyo, wanawake 
wengi walikuwa wanajifungulia nyumbani. Nilihamasisha wananchi kujitolea tofali, 
mawe na mchanga ili kujenga zahanati. Zahanati imeshaezekwa na Halmashauri 
wataleta hela ya kumalizia.  Ujenzi huo umefikia kiwango cha kuezeka na Mh. 
Mbunge ameniahidi kunipa mabati mia moja. Ninaamini kwa muda mfupi ujenzi 
utakamilika na huduma zitapatikana kwa watu”.
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Ajenda ya 2: Sekta ya Elimu
Ajenda nyingine ilikuwa inahusu kujenga shule ya sekondari ya Kibuko. Mh. 
Kunambi anafafanua kuwa “Sehemu ngumu zaidi ilikuwa ni kutafuta na kupata eneo 
la ujenzi. Tumeweza kufanikiwa na watu wameahidi kuchangia ujenzi huo. Utaratibu 
ulicheleweshwa kwa sababu kijiji kimojawapo kilitaka kuhama kutoka katika kata 
hii lakini sasa mzozo umetatuliwa baada ya uchaguzi wa Serikali za Mitaa mwaka 
2019.  Tumekubaliana na Baraza la Maendeleo la Kata (BMK) kuanza uhamasishaji 
wa kutafuta rasilimali kuanzia Januari 2020 na natumaini kwa muda mfupi ujenzi 
utaanza na Serikali itatusaidia. Kwa hivi sasa wanafunzi wanasoma katika kata 
mama ya Mbuyuni.”.

Mh. Kunambi anaongeza kuwa, “masuala mengine ya elimu niliyoweza kufanya 
kwa kushirikiana na viongozi wenzangu na wananchi ni pamoja na ujenzi wa nyumba 
ya waalimu  katika kijiji cha Mwaradhi; kuongeza vyumba viwili vya  madarasa katika 
shule ya msingi Mwaradhi, vyumba vitatu katika shule ya msingi Kibungo chini, na 
kujenga matundu nane ya choo katika shule ya msingi Kibuko.”

Ajenda ya 3: VICOBA
Mh. Kunambi pia aliahidi kushirikiana na wanawake katika kuimarisha vikundi 
vyao vya ujasiriamali ili waweze kuunda vikundi vya kuweka na kukopa fedha 
(VICOBA). Anaeleza kuwa “Katika vijiji vyote vitatu wanawake wamehamasishwa 
na kuanzisha vikundi vya VICOBA. Mpaka sasa kuna vikundi saba vya wanawake 
vya VICOBA katika kata yangu jumla ya wanachama 140. Katika kijiji cha Mwalazi, 
wanawake wameanzisha mradi wa uzalishaji wa kokoto na wanauza na kupata 
kipato. Tumeiomba Serikali itupatie mashine ili kokoto ziweze kuzalishwa kwa 
viwango vinavyotakiwa”. Anaendelea kusema, “Vikundi vimekuwa ni chachu ya 
kuwahamasisha wanawake kugombea nafasi mbalimbali za uongozi.  Wanawake 
wengi kutoka kwenye vikundi hivyo walijitokeza kugombea katika nafasi za ujumbe 
wa Baraza la Kijiji wakati wa uchaguzi mkuu wa Serikali ya mitaa mwaka 2019.”

Ajenda ya 4: Kupima na Kuhalalisha Ardhi
Mh. Kunambi pia ameandaa mpango wa upimaji ardhi katika kata yake ili kusaidia 
watu kupata hati miliki za ardhi yao ambapo wananchi 292 wamepimiwa bure 
ardhi yao na kupewa hati za kimila. Mh. Kunambi alishirikiana na  idara ya ardhi 
kutafuta wafadhili wa kupima mashamba katika kijiji cha Mwarandu. Walifanikiwa 
kuwapata Haki Ardhi ambalo walifanikisha zoezi hilo. “Baada ya kugundua kuwa 
watu walikuwa wanalima mashamba yao bila nyaraka rasmi za umiliki, niliona hii ni 
kama changamoto kwa sababu kama Serikali ikitaka ardhi katika siku zijazo wao 
wasingekuwa na la kusema kwa sababu hawana ushahidi wa umiliki. Hilo nililifanyia 
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kazi katika vijiji vyote vya kata yangu. Hadi sasa katika kijiji cha Mwalazi mashamba 
yote/viwanja vyote vimepimwa, na tunangojea hati miliki. Pia tuna wadhamini kutoka 
Wizara ya Ardhi ambao wametathmini kijiji cha Kibuko na sasa tuko kwenye mpango 
endelevu wa matumizi ya ardhi”.

Changamoto na Mipango ya Baadae
Mh. Mary anasema kuwa mbali na changamoto alizokutana nazo kama 
alivyoelezea kwenye safari yake, changamoto kubwa aliyokutana nayo ni 
wananchi kupinga kuanzishwa kwa kata mpya ya Kibuko kwa hofu kuwa 
watapata tabu ya kujitolea kuchangia ujenzi wa huduma mbalimbali za kijamii 
katika kata hiyo mpya. “Nilipambana sana kuhakikisha kata haifutwi. Kwa upande 
mwingine, itikadi za kisiasa zilinipa changamoto sana. Kati ya vijiji vitatu vya kata 
yangu, vijiji viwili vilikuwa vinaongozwa na wapinzani. Hivyo, walikuwa hawaungi 
mkono hoja zangu. Hata hivyo, kwa kushirikiana na Mwenyekiti wa Halmashauri 
Mh. Kibena Kingo na viongozi wa Wilaya niliweza kukabiliana na changamoto hizo.” 

Ikiwa atachaguliwa tena kuwa Diwani wa Kata ya Kibuko, Mh. Kunambi 
atafikiria juu ya kugombea nafasi ya Mwenyekiti wa Halmashauri lakini tu iwapo 
Mwenyekiti aliyepo ataamua kutoitetea nafasi yake. “Nilivutiwa sana na uongozi 
wa dada Kibena Kingo ambaye ni Mwenyekiti wa Halmashauri yetu. Dada Kibena 
ameonesha ujasiri, ushupavu, na msimamo katika katika nafasi hiyo. Niliweza kufanya 
kazi kwa karibu sana na dada Kibena  nilipokuwa katika kamati ya fedha. Nilijifunza 
na kuhamasika sana kutokana na uongozi wake.” 
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Kuwaandaa Viongozi wa Wanawake wa Baadaye 
Mh. Kunambi amekuwa akiwatia moyo na hamasa wanawake kugombea katika 
uchaguzi ingawa mwitikio haujawa mzuri. Anafafanua, “niliwahaidi wanawake 
wakijitokeza kuwania nafasi za uongozi nitawanunulia fomu na kuwasaidia kuwanoa 
ili waweze kubeba ajenda zenye uzito na zinazogusa mahitaji ya wananchi wakati 
wa kampeni.” Alifanikiwa kupata wanawake watatu ambao waligombea katika 
uchaguzi uliopita wa Serikali za mitaa. “Wengi hawakushinda lakini nina uhakika 
huu ni mwanzo mzuri, kwa siku zijazo ninatarajia wanawake wengi zaidi kugombea”. 

Wito 
Mh. Kunambi anawasihi viongozi vijana wa kike kujifunza kuhusu majukumu ya 
uongozi katika maeneo yao na kujijengea uwezo na ujasiri wa kuongoza wakati 
wanakua. 

Pia, anawaasa wazazi kutotofautisha watoto wa kike na wakiume kwa kuwa 
wana haki sawa. “Kama tunavyowafanyia watoto wa kiume/ wanaume, tuwape 
elimu watoto wa kike/ wanawake na tuwatie moyo pale wanapojitokeza kuwania 
nafasi mbalimbali za uongozi.” 

Mh. Mary amewataka wanasiasa kuungana mkono katika kuleta maendeleo 
baada ya uchaguzi ili kuharakisha maendeleo katika maeneo yetu badala ya 
kung’ang’ania itikadi zetu za vyama. 

Mwisho, anatoa wito kwa viongozi wa dini kutumia nafasi yao vizuri kubadilisha 
mitizamo hasi ya jamii juu ya uongozi wa mwanamke. Anasisitiza,“Maendeleo 
hayana dini, chama wala itikadi. Ni muhimu kumchagua mgombea kwa kuzingatia 
uwezo wa kuwaongoza ili kufikia malengo ya maendeleo.” 
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MH. NDESHUKURWA AKYOO 
TUNGARAZA

Diwani wa Kata ya Makongo Halmashauri ya 
Manispaa Kinondoni  Mkoa wa Dar es salaam 

(2015-2020) 
 

“Kuwa katika vyama tofauti vya siasa  isiwe sababu yakuwa maadui bali chachu ya 
kuleta ushindani chanya utakaotuletea maendeleo” 

Wasifu
Mh. Ndeshukurwa Akyoo 
Tungaraza ni Diwani wa 
kuchaguliwa wa kata ya Makongo 
katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Kinondoni- mkoa wa Dar es 
salaam.  Alichaguliwa mwaka 2015 
na ametumikia nafasi hii mpaka 
mwaka 2020. Mh. Tungaraza 
alikuwa ni mmojawapo kati ya 
Madiwani wanawake  watatu wa 
kuchaguliwa kutoka katika kata 10 
za Manispaa hiyo sawa na asilimia 
30 ya jumla ya Madiwani wa 
kuchaguliwa. Halmashauri hiyo ina 
Madiwani Viti Maalum tano  sawa 
na asilimia  29.4 ya Madiwani wote 
wa Halmashauri ambao ni 17. 

Mh. Tungaraza alizaliwa  tarehe 28 Juni 1953 katika kijiji cha Sing’isi, wilaya ya 
Arumeru mkoani  Arusha. Alisoma katika shule ya msingi ya Sing’isi hadi darasa 
la pili kabla ya kuhamishiwa shule ya msingi Karangai ambapo alimaliza darasa la 
nne. Alifaulu mitihani yake ya darasa la nne na kuchaguliwa kujiunga na shule ya 
kati (yaani darasa la tano hadi la saba) katika shule ya Meru Magharibi (kwa sasa 
inajulikana kama Patandi Chuo cha Elimu maalumu. Wakati alipokuwa darasa 
la sita aliweza kuongoza kikundi cha shuleni cha maskauti wa kike (Girl Guide) 
kwenye mazoezi na shughuli nyingine za kiskauti.  Baada ya hapo alikwenda 
kusoma Sayansi kimu  kwa miaka miwili huko Kisa Wilaya ya Tukuyu mkoani 
Mbeya. Katika masomo ya Sayansi kimu, Mh. Tungaraza, alifanya vizuri sana 
katika masomo yake hasa somo la uuguzi. 
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Alipata ajira ya moja kwa moja katika hospitali ya Mirembe mkoani Dodoma 
(1970). Baade 1971 alichaguliwa kujiunga na masomo ya uuguzi katika hospital 
hiyo hiyo  hadi mwaka 1972. Lakini alikatisha masomo kwa sababu mjomba 
wake aliyekuwa akimgharamia masomo yake aliugua. Wakati akiwa katika 
hospitali ya Mirembe, alikutana na mwanamke mmoja mgonjwa aliyekuwa 
anaitwa Elinuru Kaaya aliyeshauri na kumsaidia  kuomba nafasi ya ualimu katika 
Chuo na Ualimu Kabanga- kasulu mkoani Kigoma na kufanikiwa kujiunga na 
Chuo hicho mwaka 1973 na mwaka 1974 alihamisiwa Mpwapwa  Chuo cha 
Ualimu  mkoa wa Dodoma ambapo alihitimu masomo yake mwaka huo huo 
mwezi Oktoba na kutunukiwa cheti cha ualimu daraja la tatu C.   Mnamo mwezi 
Novemba 1974 Mh. Tungaraza alianza kazi ya kufundisha shule ya msingi Mvumi 
Makulu iliyopo Dodoma vijijini (kwa sasa inajulikana kama Wilaya ya Chamwino) 
mkoani Dodoma. Kutokana na elimu yake ya sayansi kimu na ujuzi wa kupika 
na kushona aliteuliwa kuwa mwalimu kiongozi wa sayansi kimu shuleni pale. 
Alifundisha katika shule hiyo hadi mwaka 1977 alipoolewa na kuhamia Dar es 
salaam. 

Wakati alipokuwa Chuo cha Ualimu Mpwapwa, alikutana na Felician Tungaraza 
ambaye alikuwa mfanyakazi wa chuo hicho kama Mkutubi. Felicia Tungazara 
ambaye kwa sasa anajulikana kama Profesa Tungaraza aliyekuwa mkufunzi 
kutoka chuo kikuu cha Dar es salaam.  Walioana mwaka Septemba 1977  na 
wamejaliwa kupata watoto wanne  ambao ni PHD. Rozalia Tungaraza, Christina 
Tungaraza, John Tungaraza na Angela Tungaraza.

Mh. Tungaraza alipohamia Dar es salaam kumfuata mume wake aliyekuwa 
anasoma katika chuo kikuu cha Dar es salaam alipangwa katika Shule ya Msingi 
Amana wilaya ya Ilala  kuanzia 1977 hadi 1979 ambapo alihamishiwa katika 
shule ya msingi Ilala Kasulu (hadi 1984). Mnamo mwaka 1984 alisafiri kwenda 
Ujerumani kuungana na mumewe ambaye alikuwa amepata ufadhili wa masomo. 
Akiwa huko, alisoma cheti cha Lugha ya Kijerumani (1984-1985) huko Boghum 
na Sayansi kimu  (1986-87) huko Augsburg. 

Aliporudi kutoka Ujerumani mwezi Octoba mwaka 1988, alihamishiwa 
kufundisha shule ya msingi Mlimani iliyopo wilaya ya Kinondoni (1988- 1992). 
Mnamo Mwezi Novemba mwaka 1992 – 1993 ulijiunga na kozi ya kujiongezea 
ujuzi wa ualimu  daraja la  3c kwenda elimu ya sekondari kazini. Mwaka 1997, 
alijiunga na chuo cha mafunzo ya ualimu daraja la 3A Korogwe  hadi 1998 na 
mwaka 1998/99  alijiunga na Daraja A kwenda diploma. Alipomaliza Diploma  
aliomba nafasi ya ukaguzi wa shule  awali na za msingi tu na kufanikiwa kupata 
na kupangwa Makao makuu ya elimu Wizara ya elimu na Mafunzo ya Ufundi  
(1999- 2009). Akiwa katika nafasi ya ukaguzi wa elimu makao makuu aliamua 
kujiendeleza na masomo ambapo aliomba  na kupata nafasi ya kujiunga na 
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masomo katika chuo kikuu cha Dar es salaam ambapo alisoma shahada ya 
ualimu elimu ya watu wazima  (2001-2005). 

Baada ya kuhitimu shahada ya kwanza katika  Chuo Kikuu cha Dar es salaam, 
aliomba nafasi ya Uafisa Elimu Wilaya  katika shule za msingi ambapo alipangiwa 
kufanya kazi katika Halmashauri ya Manispaa ya Morogoro mwaka Aprili 
2009 - Novemba 2011 alipo hamishiwa katika Halmashauri ya Rombo mkoani 
Kilimanjaro ( 2011- Juni 2013).  Mnamo tarehe 28 Juni 2013 alistaafu kazi ya 
kiserikali na ndipo alipoanza kufanya kazi za kisiasa.  

Safari ya Uongozi wa Kisiasa 
Alipokuwa Dodoma, alijiunga na Umoja wa  Vijana wa TANU wilaya ya Dodoma 
Vijijini (1975-1977). Mwaka 1976, aliteuliwa kuwa Katibu Kata wa UWT katika 
kata ya Mvumi. Anaeleza, “ Nilikuwa mwalimu kiongozi wa sayansi kimu shuleni, pia 
nilikuwa Mwalimu wa Mpira wa pete (Netball) shuleni, ikasababisha mimi kuchaguliwa 
kuwa Mwenyekiti wa CHANETA (Chama cha Mpira wa Pete Tanzania ) Wilaya ya 
Dodoma vijijini. Tukiwa katika kikao cha kina mama cha wilaya ndipo walipoona 
uwezo wangu wa kujieleza na kusimama na kujenga hoja mbele ya umati wa watu. 
Wakaona wanipe cheo ili niweze kusimamia kazi za UWT kata”.  Anakumbuka, 
“Siku moja wakati nahudhuria mkutano wa UWT kiongozi mwanamke aliniambia 
wataniteua kuwa kiongozi wa UWT katika ngazi ya kata kwa sababu walipenda jinsi 
nilivyokuwa nikitoa michango yangu (mawazo) na maoni; Nikakubali”.

Kufanya kazi katika mkoa wa Morogoro kulileta hamasa kwa Mh. Tungaraza 
katika safari yake ya kisiasa. Anakumbuka aliyoyapitia kule Morogoro na 
kumfanya atamani kujiunga na siasa. Anasimulia: “Nilipokuwa kule Morogoro, 
nilipenda jinsi Madiwani wa upinzani walivyokuwa wakiikosoa na kuishauri Serikali. 
Nilidhani kwamba naweza pia kufanya hivyo ikiwa nitakuwa kiongozi wa kisiasa 
siku moja. Hata hivyo, niliamua  kujiunga na Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA)  mwaka 2013, hata hivyo niliona nijiiunge na CHADEMA  na kuwa 
nilikuwa mgeni na hivyo isingekuwa rahisi kupata uongozi kupitia CCM wakati 
upande wa CHADEMA walikuwa na watu wachache na walihitaji viongozi. Nikaona 
ndio wakati sasa wa kuanza mkakati wangu wa kisiasa. ”.

Mh. Tungaraza alipenda jinsi viongozi wa CHADEMA walivyokuwa wanafanya 
kazi na kwa kuwaelezea dhamira yake. “Niliwaambia nataka kujiunga na 
CHADEMA na kugombea nafasi ya Mwenyekiti katika uchaguzi wa Serikali za mitaa 
na walifurahi sana. ” 
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Mh. Tungaraza aligombea katika uchaguzi wa Serikali za mitaa wa mwaka 2014 
na akashinda nafasi ya Mwenyekiti wa mtaa wa Mbuyuni Kata ya Makongo. 
Kuboresha upatikanaji wa huduma za maji kwa watu ilikuwa ajenda yake kuu. 
“Niliwaahidi watu nitajitahidi kuhakikisha kuwa wanapata maji.  Walinipigia kura na 
nilishinda kwa kishindo. Niliwaambia wanachama wa baraza kwamba tumepewa 
kazi ya kuhakikisha kuwa maji yanapatikana, lazima tuhakikishe watu wana maji. 
Tulifanikiwa kukusanya milioni 50 kutoka mradi wa uuzaji wa maji na kuanza kwa 
kwa kujenga vizimba vya maji kwa wananchi waweze kuchota maji kwa urahisi na 
ukaribu. Tuliongeza vizimba nane na kufanya kata kuwa na vizimba tisa vya kuchotea 
maji. Baadaye tukawaunganisha watu mabomba kwa waliohitaji kwa gharama ya  Sh. 
150, 000 /=”.

Utendaji wa Mh. Tungaraza kama Mwenyekiti wa Mbuyuni uliwashawishi viongozi 
kutoka mitaa mingine kuona kwamba yeye ndiye chaguo bora kwa nafasi ya 
udiwani wa kata ya Makongo kwa hivyo walimwendea na kumshauri kugombea 
nafasi hiyo. Anakumbuka “Wakati tulipokuwa tukikutana na viongozi wenzangu, 
waliniambia wanataka mimi niwe Diwani wa Makongo ili niweze kuwasaidia kuleta 
maji katika kata yote ya Makongo”.

Mh. Tungaraza anapata hamasa kutoka kwa Mh. Halima Mdee (Mbunge wa jimbo 
la Kawe) na Mh. Esther Bulaya (Mbunge wa  jimbo la Bunda). Anasema: “Halima 
alikuwa mwanafunzi wangu nilimfundisha Mlimani shule ya msingi. Ninapenda jinsi 
anavyotoa hoja. Esther Bulaya amekuwa akitumia kila senti yake kuleta maendeleo 
katika jimbo lake ingawa najua ana upinzani mkali katika jimbo lake kutokana na 
mfumo dume uliojkita katika jamii, lakini anafanya kazi nzuri”.

Mwaka 2015, Mh. Tungaraza aliomba nafasi ya Diwani kata ya Makongo na  
aliteuliwa baada ya kupata kura nyingi kutoka kwa wanachama wa chama chake. 
Alishinda kwa kishindo kura za maoni na kuwashinda wapinzani wake wanaume 
watatu.  Pia, Mh. Tungaraza alishinda kwa kishindo kura za udiwani kata ya 
makongo ambapo alishinda dhidi ya  mpinzani wake kutoka CCM aliyekuwa 
mwanaume.  

Kujenga Ujuzi na Ustadi wa Uongozi
Mh. Tungaraza anaeleza uzoefu wake ulitokana na kuwa Afisa wa elimu huko 
Morogoro, kupata mafunzo ya TGNP na msingi wa elimu kama mambo 
muhimu katika mafanikio yake ya uongozi wa kisiasa. Uzoefu wake kama Afisa 
wa Elimu huko Morogoro ulimfundisha umuhimu wa kutotumia vibaya pesa za 
umma. Alihoji baadhi ya walimu alipokuwa huko ili kuelewa malalamiko yao na 
alikuja kujua changamoto zingine ni kwamba walikuwa hawalipwi inavyopaswa 
wakienda katika likizo, wanaposahihisha mitihani na wanapohudhuria mafunzo. 
“Nilikuja kuelewa kuwa suala la pesa ni gumu sana, na lazima uwe mwangalifu nalo 
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sana. Nilisema sikuwahi kula pesa za mtu yeyote wakati niko Serikalini kwa hivyo 
sitakula pesa za mtu yeyote kama kiongozi wa kisiasa. Nilisema ikiwa nitafanikiwa 
kusimamia pesa za watu vizuri hii itanifanya kuwa kiongozi bora”.

Mh. Tungaraza pia amehudhuria mafunzo mbalimbali yaliyoandaliwa na TGNP 
kwa viongozi wanawake ambayo anasema yamekuwa msaada katika uongozi 
wake. “Tulihudhuria mafunzo ya kuandaa wanawake kuwa viongozi. Mafunzo hayo 
yalikuwa mazuri, ikiwa  tungeyapata mapema, tungeweza kuwa bora zaidi. Lakini pia 
kukaa pamoja na kubadilishana mawazo juu ya kile ambacho wenzako wanafanya ni 
ni jambo zuri sana. Nakumbuka nimeshiriki katika Vilinge vya Simulizi vinavyoandaliwa 
na TGNP, ambapo nilipata fursa ya kuwasimulia viongozi wanaochipukia safari yangu 
ya uongozi kama sehemu ya kushirikishana uzoefu na kuwafunda uongozi vijana 
wanawake. Kiukweli TGNP ndio shirika pekee ambalo nimeona likiandaa jukwaa 
kama hili adhimu ambalo linawapa fursa rika mbalimbali kuongea kwa uhuru kama 
sehemu ya kujifunza, kushirikishana uzoefu na kupanga mikakati ya jinsi ya kujinoa 
katika nafasi za uongozi”. 

Mafanikio ya Utekelezaji wa Ahadi 

Ajenda ya 1: Kuboresha Miundombinu ya Barabara
Ahadi muhimu ya Mh. Tungaraza ilikuwa ni “kufuatilia ukarabati wa barabara ya 
Makongo na pia barabara za mitaani kama Mlalakuwa, Makongo juu, Mbuyuni na 
Changanyikeni.  Kwa mfano barabara ya kutoka Kijiji cha Yesu (Jesus Village) kwenda 
Chuo Kikuu ambayo ilikuwa ya msimu na isiyoweza kupitika wakati wa msimu wa 
mvua”. Anaripoti kuwa barabara ya Makongo haijarekebishwa kwa sababu iko 
chini ya agizo la wakala wa barabara Tanzania.  Barabara za mitaani nyingine zote 
zinashugulikiwa na chombo kilichoundwa na Serikali kuu ambacho ni TARURA. 
Barabara kutoka majumba ishirini hadi Mbuyuni kupitia kijiji cha Yesu  ilikuwa 
mbaya sana wakati wa masika lakini kwa juhudi za  Mh. Tungaraza na wananchi 
wa Mbuyuni walijitahidi sana kuikarabati kwa kuchangia na kwa sasa inapitika 
vizuri muda wote haijalishi ni wakati wa jua au mvua. “Tulikutana na wanajamii na 
tukakubaliana kwamba watachangia. Nilipata msaada mkubwa kutoka kwa mume 
wangu. Alinipa pesa kiasi cha shilingi milioni mbili. Pia nilipata msaada kutoka kwa 
wananchi mbalimbali wa Mbuyuni. Tulifanikiwa kukusanya jumla ya takribani Shilingi 
milioni kumi za Kitanzania. Na kwa fedha  hizo, tuliweza kukarabati barabara ya kijiji 
chicho kwa mapande ya lami kwa urefu wa takribani kilomita moja na robo. 

Ajenda ya 2: Kupima na Kuhalalisha Makazi
Mh. Tungaraza aliahidi kufanya juhudi kuhakikisha kwamba viwanja katika kata 
ya Makongo vinapimwa na kuhalalishwa. Alishauriana na Madiwani wenzake 
ambao walimwambia ingewezekana kwa sababu shughuli hiyo inafanywa na 
wataalam waliothibitishwa. Alifanya mikutano na wanajamii katika mitaa husika 
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kuwaambia juu ya mchakato huo na walikubali kulipia gharama za upimaji wa 
viwanja vyao. “Tulianza na mtaa wa Makongo ambapo walipima viwanya vyote 
na  baadhi wameshaanza kupata hati zao za viwanja. Baadaye, tuliendelea na 
Changanyikeni, Mbuyuni na Mlalakuwa. Na tunaendelea  watendaji wa kata na mitaa 
wanaendelea kuhimiza kwa kasi upatikanaji wa hati za viwanja kwa wananchi wote. 
Hati zinazotolewa ni hati za kiserikali. Hili ni jambo ambalo ninajivunia kwa sababu 
halikuwahi kufanyika hapo awali”.

Ajenda ya 3: Kuboresha Usambazaji wa Maji Makongo
Kata nzima ya Makongo sasa inapata maji ya kutosha kutoka DAWASCO, “Mimi 
kama Diwani ninawashukuru watendaji wa mitaa na kata kwa sababu walishirikiana 
bega kwa bega na mimi kuhakikisha tunashirikiana kwa pamoja kupata maji safi 
katika kata yetu.” Aliendelea na kile alichokuwa akifanya kama Mwenyekiti 
wa mitaa wa Makongo ili kuhakikisha kuwa watu katika kata wanapata maji 
safi. “Tulimuomba Mh. Mbunge atupatie fedha  kwa ajili ya kununua pampu ya 
kupandisha maji Makongo ikanunuliwa.  Tulifuatilia Wizara ya Maji, na hadi kufikia 
mwaka 2017, wizara ikatushauri kuonana na viongozi wa DAWASA kawe na Kimara 
ambao ndio walisaidia upatikanaji wa maji katika kata yetu. Tulitulikuwa tumeweza 
kupata maji ya kutosha”.
Ajenda ya 4: VICOBA
Mh. Tungaraza pia ameweza kuanzisha jumla ya VICOBA vinne ambavyo 
kwa sasa vinafanya kazi katika kata ya Makongo. Vikundi hivyo vina jumla ya 
wananchama 120, na kwa mwaka kikundi kimoja kina mtaji wa takribani shilingi 
84,600,000. Sasa wanawake wanapata huduma za mikopo na kuweka akiba. 
Anaelezea, “Niliongea na maafisa kutoka baraza waliokuja kutufundisha, walitupa 
mafunzo kuhusu mikopo na kuweka akiba pamoja na masanduku ya pesa (vibubu)”. 
Kupitia vikundi kuna wanawake majenga nyumba, wamenunua bajaji, pikipiki, 
gari, kufungua biashara mbalimbali kama magenge, mama lishe n.k. kutokana na 
nidhamu ya pesa wanayojifunza katika kikundi. 

Ajenda ya 5: Huduma za Ukusanyaji wa Taka
Mh. Tungaraza anasifika kwa kuanzisha huduma ya ukusanyaji wa taka katika 
kata ya Makongo, ambayo baadaye baraza la Manispaa iliichukua na kuendelea 
kuwapatia watu.  “Kabla sijaingia kufanya kazi katika Serikali ya mitaa mtaa wetu 
ulikuwa mchafu sana. Nakumbuka nilipokuwa Rombo kijijini kulikuwa ni kusafi 
ajabu. Wanafagia vizuri na kutenga taka ngumu na kavu. Nikashangaa huku mjini 
tunatupa taka hovyo na hatuoni thamani ya hizo taka.  Nikaona sasa tutafute mbinu 
maeneo yetu yawe masafi na tutafute magari ya kutusaidia kutupa taka. Tulizoa taka 
na tukafanikiwa.  Mwanzoni watu walipokea kwa ugumu sana ikabidi nitoe fedha 
zangu ili kufanikisha hilo. Baadae,  nikaitisha mkutano kupata mrejesho wa kazi ya 
kuzoa taka na waliona ni jambo jema. Tukawaambia tulitumia fedha zetu. Hivyo,  kwa 
sasa inabidi wananchi nao wachangie zoezi hilo kwa kutoa 3000 kwa mwezi na 
tukafanikiwa.”  
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4. Changamoto na Mipango ya Baadaye
Mh. Tungaraza anaitambua barabara ya Makongo ambayo bado haijatengenezwa 
kama changamoto katika kazi yake ya uongozi wa kisiasa. Anasema: “Nadhani 
ujenzi wa barabara hii ni wa kisiasa zaidi kwa sababu fedha zilitengwa tangu mwaka 
wa 2015. Ukienda TANROAD wanasema pesa za ujenzi ziko, lakini hawana fedha 
za kulipa watu fidia ambao wataathiriwa na ujenzi.”. Changamoto nyingine ni kuitwa 
wasaliti hasa na vijana ndani ya chama kwa sababu ya kuwa na muingiliano wa 
kirafiki na  wanasiasa na viongozi kutoka vyama vingine vya siasa. “Uongozi na kuwa 
na itikadi tofauti sio uadui au haina maana ya kuwa maadui. Ninajisikia vizuri kukaa 
na wanachama wa vyama vingine vya siasa kuzungumza, kucheka na kubadilishana 
mawazo  badala ya kujitenga kwa msingi wa kisiasa”.

Mh.Tungaraza hana mpango wa kugombea nafasi yoyote katika uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2020. Sababu ya uamuzi huu ni kile anachokiongelea kama mazingira 
au urari wa uwanja wa kufanya ya kisiasa hauko sawa kwa makundi mbalimbali 
katika jamii wakiwemo wanawake na watu wenye ulemavu. “Kuna uhitaji 
wa haraka wa kurekebisha uwanja wa siasa ili kutoa fursa sawa kwa watu wote 
kugombea nafasi mbalimbai za uongozi kama katiba ya Jamhuru ya Muungano wa 
Tanzania inavyosema,  Ibara ya 21 (1) kila raia wa Jamhuri ya Muungano anayo haki 
ya kushiriki katika shughuli za utawala wa nchi, ama moja kwa moja au kwa kupitia 
wawakilishi waliochaguliwa na wananchi kwa hiari yao, kwa kuzingatia utaratibu 
uliowekwa na sheria au kwa mujibu wa sheria”

Kuwaandaa Viongozi wa Wanawake wa Baadaye
Mh. Tungaraza amekuwa akifanya michakato ya kuwaandaa viongozi wa siku 
zijazo.  Amewafundisha wagombea wa CHADEMA walioteuliwa kugombea 
katika uchaguzi wa hivi karibuni wa Serikali za Mitaa wa mwaka 2019 kuhusu 
nini wanaweza kufanya ili kutekeleza na kulinda maslahi ya raia. “Tulikutana na 
tukawashauri kwamba wanahitaji kuwa na hoja zenye nguvu, kuweka mbele maslahi 
ya watu. Tulijaribu kuhamasisha wanawake kugombea na wengi walijitokeza. “
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Wito 
Mh. Tungaraza amehimiza kujituma na uwajibikaji wa hali ya juu kwa viongozi, 
hasa viongozi Wanawake, katika kutimiza ahadi wanazotoa kwa wananchi wao. 
Pia, Mh. Tungaraza ametoa wito kwa viongozi hasa wanawake kushirikiana 
katika kutatua changamoto za wanawake na jamii bila kujali itikadi au utofauti 
wa vyama, ‘kuwa katika vyama tofauti isiwe sababu ya kuwa maadui bali chachu ya 
kuleta ushindani chanya utakaotuletea maendeleo’ anasisitiza Mh. Tungaraza

Vile vile, ametoa wito kwa Serikali na mamlaka husika zinazoshughulikia 
michakato ya uchaguzi kuboresha uwanja wa ushindani na kuhakikisha makundi 
yote katika jamii yanapata fursa sawa ya kushiriki katika michakato ya uchaguzi 
ili kuimarisha demokrasia kwa maendeleo ya taifa letu. 

Mh. Tungaraza pia ametoa rai kwa jamii, wadau wa maendeleo na viongozi 
wanawake katika nafasi mbalimbali kuandaa vilinge vya simulizi ili kutoa  fursa 
kwa rika mbalimbali hususani viongozi wazoefu na viongozi chipukizi,  kuongea 
kwa uhuru kama sehemu ya kujifunza, kushirikishana uzoefu na kupanga mikakati 
ya jinsi ya kujinoa katika nafasi za uongozi. 
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MH. ANIPHER KASIMU CHIWILE

Diwani wa kata ya Makuburi Jijini Dar es salaam 
(2015-2020) 

“Jamii inapaswa kutoangalia umri, jinsi au ndoa kama vigezo vya uongozi ila 
kuangalia uwezo, hekima na busara ili kuweza kupata viongozi mahiri watakaoleta 

maendeleo”.

Wasifu
Mh. Anipher Kasimu Chiwile ni Diwani wa  
kuchaguliwa wa kata ya Makuburi katika 
Halmashauri ya Manispaa, Ubungo- jijini 
Dar es salaam. Alichaguliwa mwaka 2015 
na anatumikia nafasi hii mpaka mwaka 2020. 
Mh. Anifa ni mwanamke pekee kwenye 
nafasi ya Udiwani wa kuchaguliwa sawa na 
asilimia 6.3 ya Madiwani wa kuchaguliwa 
wanawake katika Halmashauri ya Manispaa 
ya Ubungo yenye jumla ya Madiwani wa 
kuchaguliwa 12. Halmashauri hii ina Viti 
Maalum vitano sawa na asilimia 31.3. Kwa 
ujumla Halmashauri ina jumla ya Madiwani 
20.

Mh. Anipher alizaliwa katika kijiji cha Kilabu Chini mkoani Kilimanjaro. Alipata 
elimu yake ya msingi katika shule ya msingi ya Kilabu Chini na ya sekondari 
katika  shule ya sekondari ya Mringa kidato cha kwanza hadi cha nne  mkoani 
Arusha. Baada ya kumaliza elimu ya sekondari alijiunga na chuo cha Teknolojia 
ya Habari na kozi za Ukatibu Muhtasi/Sekretari. Alihamia Dar es salaam mwaka 
1994, ameolewa na Exsaudi Peter Msuya na wamebarikiwa kupata watoto 
watatu. Familia ya Mh. Anipher  inajighughulisha na  na biashara ya vifaa vya  
kielektroniki na vya ushonaji.

Safari ya Uongozi wa kisiasa
Mh. Anipher alipenda siasa tangu utotoni lakini hakushiriki katika kisiasa hadi 
mwaka 2012. Alivutiwa na mbunge mahiri wa kike Mh. Halima Mdee (Mbunge 
wa Kawe) na Mh. John Mnyika (Mbunge wa Kibamba) kwa hoja zao makini 
bungeni.  Hivyo, mwaka 2012 alijiunga na siasa na akatafuta uongozi wa kisiasa.  
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Mh. Anipher alifurahia hoja za kina na zenye ushahidi walizozitoa Mh. Mdee na 
Mh. Mnyika wakiwasilisha ajenda  muhimu wakati wa vikao vya bunge. Anasema 
kwa mfano Mh. Mnyika alifanikiwa kuchangia na kufanikisha upatikanaji wa maji 
kati ya mwaka 2010 na 2015 ambapo kwa njia moja au nyingine hoja yake 
ilichangia katika uboreshaji wa miundo mbinu na upatikanaji wa maji hususani 
maeneo ya Dar es salaam. 

“Nilijifunza kutoka kwa Mh. Mnyika kwamba ikiwa una ajenda ya kweli, iwasilishe 
kwa kutoa ushahidi wa kutosha na kutoa mapendekezo, Serikali inasikiliza na 
inaweza kuchukua hatua.  Tangu wakati huo, nilidhamiria kuwa kiongozi wa siasa 
ambaye anatoa hoja zenye ushahidi kwa sababu nilijua Serikali ingeweza kunisikiliza 
na kufanyia kazi hoja zangu.  ” Anaeleza Mh. Anipher. 

Mh. Anipher alijiunga na Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA) 
mwaka 2012 na kuchaguliwa kuwa Katibu wa tawi kwa mwaka mmoja. 
Kutokana na utendaji kazi wake, Anipher alipandishwa cheo na kuwa Katibu 
Kata kwa miaka mitano. Mwaka 2014 wakati akiwa Katibu kata, aligombea 
nafasi ya uenyekiti wa mtaa lakini hakushinda. Katika uchaguzi alioshindwa 
ajenda yake ya uchaguzi ilijumuisha maboresho ya barabara, upatikanaji wa maji 
na miundombinu ya afya.   

 “Watu walizipenda ajenda zangu na kuziona ni za muhimu. Hata hivyo, walikuwa 
na mashaka kuhusu umri wangu. Walidai nilikuwa mdogo sana  kuweza kusikiliza na 
kutatua matatizo yao ya ndoa. Ilionekana kwamba kuelewa na kutatua matatizo ya 
ndoa lilikuwa ni jukumu la muhimu la Mwenyekiti wa mtaa, hivyo walitaka lifanywe 
na mtu mzima. Hivyo, walimchagua mgombea mtu mzima wa kiume na mwenye 
uzoefu”. Anasema Anipher na kuongezea, “…kwangu mimi haikuwa hasara kabisa. 
Ilikuwa kama ushindi kwa sababu kampeni ya uchaguzi ilinipa fursa ya kujulikana 
na kujitathmini. Watu walinijua na baadhi waliamini nilikuwa naweza na waliniahidi 
kuniunga mkono katika siku zijazo”.

Kutokushinda katika uchaguzi hakukumzuia Anipher kukitumikia chama chake 
na watu.  Aliendelea kutumikia watu kama kiongozi wa chama. Wajumbe wa 
chama chake cha siasa waliridhika na utendaji wake. Wakati wa uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015, watu hao hao walimshawishi agombee nafasi ya udiwani wa 
kata ya Makuburi. Walitaja kazi nzuri ambazo alikuwa akifanya kama kiongozi 
wa chama na walidhani anaweza kufanya vizuri zaidi katika nafasi hiyo. Alisita 
kwa sababu alifikiria kwamba nafasi hiyo ilikuwa ya juu sana na yenye majukumu 
mengi na mazito.  Anakumbuka jinsi mwanamke mmoja na kiongozi wa chama 
chake cha siasa alivyomfuata na kumwambia, “Mwanangu hakuna nafasi kubwa au 
ndogo. Uwezo na kujitolea kuwatumikia watu ndio jambo la muhimu zaidi. Nakuona 
una vigezo muhimu na tayari umeonesha upendo wako na utayari kuwatumikia watu 
wa Makuburi. Jiamini katika uwezo wako na uchukue nafasi, tutakusaidia”.
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Maneno hayo yalimtia sana moyo Mh. Anipher na alikubali kugombea nafasi 
ya udiwani. Aligombea pamoja na wagombea wengine tisa katika uchaguzi wa 
awali wa chama na akashinda. Aliteuliwa rasmi kuwa mgombea wa CHADEMA 
kushindana dhidi ya wagombea wanane  kutoka vyama vingine vya siasa. Alipanga 
mkakati bora wa kampeni, alifanya kampeni kwa ustadi, na mwishowe akaibuka 
mshindi na kutangazwa kuwa Diwani wa Kata ya Makuburi.

Ajenda za Uchaguzi na Mikakati ya Kampeni
Ajenda ya uchaguzi na mkakati madhubuti wa kampeni ni funguo za kushinda 
uchaguzi. Anipher alilazimika kutambua na kuwasilisha vizuri mambo ambayo 
angefanya na kurekebisha endapo atachaguliwa. Anasema kwamba kutambua 
ajenda sahihi za uchaguzi kunahitaji utafiti na mashauriano mengi. “Ilinibidi niende 
kuzunguka mitaa yote ya kata ya Makuburi kuwauliza watu changamoto zao kuu ni 
nini na walitaka nifanye nini. Masuala yaliyoangaziwa zaidi yalikuwa ni kujenga ofisi ya 
kata, kuboresha barabara za mitaa, kusambaza maji ya bomba, kuboresha huduma 
bora za afya na ukarabati wa shule. Katika masuala haya yaliyopewa kipaumbele 
niliongeza michezo  kwa vijana”, anaelezea.

Mh. Anipher alilazimika kupanga mikakati ya kushughulikia mambo yaliyopewa 
kipaumbele hapo juu na kuyawasilisha vizuri wakati wa mkutano wa kampeni. 
Anakumbuka, “Niliona mikutano ya kampeni kama fursa kwangu kuelezea wazi 
ajenda zangu na kuonesha njia za kuzifanyia kazi.

Kwa hivyo, niliwaambia wasikilizaji kuwa nitashirikisha kila mkazi, Afisa wa Serikali, 
kiongozi wa Halmashauri na wataalam katika kutafuta suluhisho la kila changamoto 
katika Kata. Nilisisitiza kwamba niko kuwahudumia na kwa hivyo nimeazimia kufanya 
kila kitakachowezekana ili kuwezesha idara za Halmashauri ya Manispaa kutimiza 
majukumu yao na kutoa huduma bora kwa wakazi wangu. Niliongeza kwamba 
nitaangalia kila fursa na kubisha kila mlango kutafuta msaada ili kuboresha hali 
ya kijamii na kiuchumi ya wakazi wa Makuburi. Nilihisi kwa hakika kuwa taratibu 
wapiga kura walianza kupata ujumbe wangu na kila siku idadi ya watu waliohudhuria 
mikutano yangu ya kampeni ilikuwa ikiongezeka”.

Mh. Anipher alikuwa na hamu ya kujenga mkakati madhubuti wa kampeni. 
“Nilijua haitoshi kuwa na ajenda ya uchaguzi inayofaa. Mbinu ya kampeni yenye 
nguvu na madhubuti inahitajika kuondokana na uwezekano wa vizuizi vyovyote 
vile. Kama mgombea wa kike, nilijua nina vizuizi zaidi vya kuvishinda katika safari 
yangu. Kwa hivyo, tuliamua kuunda timu bora ya kufanya kampeni na kuipangia 
majukumu ya kuchambua masuala yaliyowasilishwa na wagombea wenzangu na 
kupanga mkakati juu ya majibu madhubuti ya masuala kama hayo. Tulikubaliana pia 
na mume wangu aandamane nami kwenye mikutano ya kampeni ili kupinga uvumi 
kwamba mimi ni mwanamke ambaye sijaolewa na asiye na maadili au kwamba sina 
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msaada kutoka kwa familia yangu. Kwa kuongezea, tulikuwa na kamati ya hiari ya 
wazee wenye kuheshimiwa ili kuniunga mkono na kuonesha kuniamini hasa wakati 
ugombea wangu ulipohojiwa kwa misingi ya jinsi na umri”. Anafafanua.

Mkakati wa kampeni wa Anipher ulizaa matunda kama jinsi anavyosema, “wajumbe 
wa timu yangu ya kampeni walitembelea mikutano ya kampeni ya wagombea 
wengine, walikusanya taarifa nyingi, wakachambua na kupendekeza majibu sahihi 
kwa propaganda. Kwa mfano, kupingana na propaganda kwamba nilikuwa msichana 
mchanga na asiye na adabu na sikuwa na msaada wowote kutoka kwa familia yangu, 
timu ilipendekeza kwamba mume wangu na wazee wengine wenye kuheshimiwa 
waandamane nami kwenye mikutano na wapewe nafasi ya kuongea kuonesha 
kuniunga mkonona kuniamini. Wapiga kura wengi walifurahia sana kumuona mume 
wangu na kujua kuwa ananiunga mkono na pia waliona jinsi wazee wanavyounga 
mkono ugombea wangu kwa msingi wa uwezo wangu wa kutimiza ahadi”.

“Mbali na hilo, wataalamu wa kampeni za kisiasa na mawasiliano katika timu yangu 
walitathmini hotuba zangu za kampeni mara kwa mara na kunielekeza kuzingatia 
kuelezea ajenda yangu na mikakati ya utekelezaji badala ya kufanya propaganda 
na siasa rahisi za kushambulia na kuchafua wagombea wenzangu. Nilifuata ushauri 
wao wa kitaalam na wakati wote wa kampeni, nilipokelewa  vyema na wapiga kura 
wengi waliodai kutaka kujua sera na mikakati ya wagombea kwa ajili ya kutatua 
changamoto za kijamii na kiuchumi katika eneo na sio masuala yasiyo na msingi 
yanayohusisha masuala ya kibinafsi ”, anaongezea.

Anipher anatambua msaada mkubwa ambao aliupata kutoka kwa watu binafsi, 
vikundi vya kijamii na taasisi wakati wa kampeni zake. “Nimejenga uhusiano 
mzuri sana na viongozi wangu wa chama, wafanyabiashara na vikundi vya wanawake. 
Wakati wa kampeni, wote hawa waliamini kwamba nina uwezo wa kuwa mwakilishi 
mzuri wa watu hivyo wakanipa misaada ya aina mbalimbali. Walinipa usafiri, na 
msaada wa hali na mali”. 

Kujenga Ujuzi na Ustadi wa Uongozi
Mh. Anipher anafahamu kwamba ili kutekeleza ahadi za uchaguzi inabidi mtu 
awe na uwezo sahihi na ufahamu wa uongozi bora. “Kama kiongozi mwenye 
umri mdogo katika siasa, nilijua sikuwa na ufahamu na ujuzi wote wa kujihusisha 
na viongozi wa Serikali na kushiriki kikamilifu katika vikao na shughuli za baraza.  
Nilikuwa na bahati kushiriki warsha na mafunzo yaliyotolewa na Taasisi ya Mafunzo 
ya Serikali za Mitaa ya Hombolo wakishirikiana na TGNP.  Kutoka kwenye mafunzo, 
nilijifunza jinsi ya kuuliza maswali ya muhimu, kutoa hoja zangu zenye ushahidi na 
kufuatilia ahadi za misaada zilizotolewa na makubaliano kuhusiana na mambo 
yaliyojadiliwa katika Kata. Pia nilijifunza kuhusu kutengeneza mipango na bajeti. 
Hayo yalinijengea kujiamini na ujasiri”.
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Anipher anashukuru kwa fursa zote alizopata ili kufungua na kuimaisha uwezo 
wake wa uongozi. Sasa anajiamini na anaweza kuwasiliana na mtu yeyote katika 
kutekeleza ahadi zake. Anaelezea jinsi anavyowasiliana na watu wa kawaida, 
wataalamu, idara za Serikali na sekta binafsi katika kutekeleza mipango yake 
kama inavyoelezewa hapo chini katika kufanikisha kutatua baadhi ya changamoto 
katika Kata.

Mafanikio ya Utekelezaji  Ahadi za Uchaguzi

Ajenda ya 1: Ugavi wa Maji Safi
Anipher aliwaza kuhusu upungufu wa maji ya bomba kwenye kata yake. 
Wakazi wengi walikuwa wanapata maji yasiyo salama kutoka katika visima 
vilivyochimbwa kwa mkono. Akaamua kufuatilia katika shirika la maji ambalo 
hutoa huduma ya maji katika mikoa ya Dar es salaam na Pwani (DAWASCO) ili 
kuulizia uwezekano wa kupata maji ya bomba katika kata ya Makuburi.  Baada 
ya siku kadhaa, Meneja wa DAWASCO alitembelea eneo lake ili kutathmini hali 
halisi;  wakaamua kutengeneza bomba jipya. Nyumba zote zilifanikiwa kupata 
maji ya bomba na wenyeji wakawa wanapata maji safi na salama.

Ajenda ya 2: Ujenzi wa Ofisi wa Kata
Kwa muda mrefu, kata ya Makuburi imekuwa haina ofisi za kudumu kwa ajili ya 
wafanyakazi wake na viongozi. Mh. Anipher aliwaahidi wakazi kuwa atahakikisha 
kwamba ofisi ya kata inajengwa kwa wakati muafaka. “Katika mkutano wangu 
wa kwanza na wajumbe wa baraza la kata, nilieleza nia yangu ya kuiomba Serikali 
iniunge mkono katika ujezi wa ofisi ya Kata. Wajumbe wa kata waliniunga mkono. 
Tukaweka katika mipango ya maendeleo. Wakati huo huo, nikamtafuta msanifu wa 
majengo na mkazi wa Makuburi na kumuomba atusaidie kutengeneza muundo wa 
ofisi. Akatengeneza muundo mzuri bila malipo. Nikauwasilisha kwa wahandisi wa 
baraza la Halmashauri ambao waliupenda na baadae ulipata kibali cha baraza hilo. 
Tulipata kiasi cha shilingi milioni tisini na sita za kitanzania kwa ajili ya ujenzi wa 
ofisi. Ujenzi huo ulikamilika  na nina furaha kwamba wafanyakazi wa kata na wakazi 
wanatoa na kupata huduma ipasavyo kupitia ofisi hiyo”.
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Ajenda ya 3: Ujenzi na Ukarabati wa Madarasa na Vyoo
Wakati wa kampeni, Mh. Anipher aliahidi kuboresha hali ya madarasa na vyoo 
katika umma za shule za msingi na sekondari katika kata ya Makuburi. Hapakuwa 
na madarasa ya kutosha na vyoo katika shule nyingi za umma zilizopo katika kata 
hiyo.  Baadhi ya madarasa na vyoo vilihitaji matengenezo kwa sababu vilikuwa 
katika hali mbaya.

“Baada ya uchaguzi, nilitembelea shule zote katika kata yangu na niliona mapungufu 
katika madarasa na vyoo. Nilipeleka taarifa hizi kwa kamati ya maendeleo ya Kata 
ambapo niliwaomba wajumbe waipe taarifa hii kipaumbele. Wajumbe walikubali. 
Tuliiandika taarifa hiyo inayoonesha  idadi ya madarasa na vyoo vilivyohitajika na 
vile vilivyohitaji ukarabati.  Tuliipeleka taarifa hiyo na kuomba fedha toka kwa baraza 
la Manispaa. Tulipewa shilingi milioni thelathini na mbili kwa ajili ya kukarabati vyoo 
katika kila shule ya msingi ya Serikali. Tumeweza kukarabati madarasa manne ya 
shule ya msingi Makuburi, madarasa sita ya shule ya msingi Mabibo, na madarasa 
mawili ya shule ya sekondari Makamba.  Pia tumeweza kujenga madarasa manne ya 
shule ya msingi Makoka na madarasa manne katika shule ya sekondari Makamba.  
Kuongezea, tumepata ufadhili wa shilingi milioni arobaini na saba  kutoka Songas na 
zimetumika kujenga madarasa mawili katika shule ya msingi Kisiwani”. 

Ajenda ya 4: Utoaji wa Madawati na Vifaa vya Maabara katika 
Shule
Suala lingine ambalo Mh. Anipher alipaswa kulishughulikia kila mwaka ni 
upungufu wa madawati na vifaa vya maabara vya kutosha katika shule za umma.  
Kufuatia utekelezaji wa ajenda ya elimu bure, kila mwaka katika shule mbili za 
sekondari na sita za msingi katika kata yake  ziliandikishwa wanafunzi wengi 
ambayo ililazimu kuhakikisha kama uwepo wa madawati na vifaa vya maabara ili 
kukidhi mahitaji ya wanafunzi waliongezeka. “Ninajua Halmashauri ya Manispaa 
inatoa fedha kwa ajili ya kununua vifaa vya maabara; kazi yangu ilikuwa ni kufuatilia. 
Nilitembelea shule mbalimbali na kuangalia vifaa vya maabara vinavyohitajika na 
kuripoti kwa mamlaka za Halmashauri kwa ajili ya utekelezaji. Halafu niliendelea 
kufuatilia mpaka fedha zilipotolewa na vifaa kununuliwa. Kuhusu madawati, kila 
mwaka niliomba msaada kutoka kwa wakazi na mashirika binafsi kwa ajili ya kutoa 
madawati. Kwa miaka mitatu, tumekuwa tunapata michango ya kifedha kutoka kwa 
wasamaria wema na makampuni na kuzitumia kutengeneza madawati mapya”.

Ajenda ya 5: Upanuzi wa Vituo vya Afya
Kuboresha vituo vya afya na utoaji wa huduma bora za kiafya zilikuwa ni ajenda 
muhimu za Mh. Anipher.  Kwa kushirikiana na viongozi wa Serikali katika kata 
yake, Mh. Anipher aliwasiliana na mamlaka ya Serikali inayosimamia na kutekeleza 
sera ya Serikali kuhusu kukuza kanda maalum ya uchumi (Export Processing 
Zones Authority-EPZA).  Mamlaka hii ipo katika kata yake. “Tuliandika barua 
EPZA na kupata majibu mazuri. EPZA waliainisha kwamba wangeweza kutusaidia 
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kama sehemu yao ya uwajibikaji kwa jamii inayowazunguka. Waligharamia ujenzi wa 
jengo la kliniki ya uangalizi na matibabu; na ukuta wa uzio wa kuzunguka kituo  cha 
afya kwa ajili ya ulinzi. Eneo letu la nje kwa ajili ya kituo cha afya lilikuwa dogo kuweza 
kufanyiwa upanuzi zaidi.  Hivyo tuliwafuata kikosi cha Polisi Tanzania na kuwaomba 
ekari kumi za eneo lao ili tuweze kujenga kituo kipya cha afya. Kikosi kilikubali 
na kutupa ekari tano za ardhi eneo la Makoka, mipango inaendelea kuhamasisha 
kutafuta rasilimali kwa ajili ya ujenzi wa kituo kipya cha afya”.

Changamoto na Matarajio ya Baadae
Mh. Anipher anaridhishwa na yale ambayo amefanya na kufanikisha mpaka sasa. 
Anaamini wakazi wengi wa Makuburi wanaridhishwa pia. “Watu wengi wanafurahi 
na kupendezwa na mambo ambayo nimeweza kuyafanya. Huwa wananipigia kunipa 
pongezi kwa ajili ya mafanikio maalum na kuahidi kuendelea kuniunga mkono. Hilo 
linanipa nguvu ya kuendelea kuwatumikia”.

Changamoto
Pamoja na mafanikio yaliyoelezwa hapo juu, Mh.  Anipher pia anapitia changamoto. 
“Changamoto kubwa zinahusiana na mitazamo na uelewa finyu wa masuala ya 
kijinsia. Bado baadhi ya watu hawaamini katika uwezo wa viongozi wanawake 
na wanaendelea kusita kuunga mkono ajenda yangu ya maendeleo. Changamoto 
nyingine ni matarajio ya yasiyotekelezeka ambayo watu wanayo kwa viongozi wao.  
Baadhi ya watu wanategemea viongozi wao wawape fedha ili kutatua matatizo yao 
au kuwatembelea mara kwa mara majumbani kwao.  Ukweli ni kwamba fedha ni 
changamoto, ni vigumu kupata hela za kuwapa watu. Vile vile,  sio rahisi kupata 
muda wa kuwatembelea watu mara kwa mara majumbani mwao.  Ninaelewa hizi 
changamoto na nisingependa kuahidi kitu ambacho sina uwezo nacho na sitaweza 
kutekeleza’. 

Mh. Anipher tayari ana ndoto kubwa. Anatamani nafasi ya juu ya kuhudumia 
jamii kuliko ile ya Udiwani. “Nina ndoto ya kuwa mbunge ili niweze kusaidia jimbo 
kama ninavyosaidia kata yangu sasa. Inaweza isitokee hivi karibuni lakini, Mungu 
akipenda, itatokea katika siku zijazo”.

Wito
Mh. Anipher anatoa wito kwa vijana  hususani Wanawake kutokukubali 
kukatishwa tamaa, kujitokeza kwa wingi katika nafasi za uongozi na kuwa pindi 
wanapopata nafasi hizo wazitumie vizuri kwa kufanya kazi kwa bidii kuithibitishia  
jamii kuwa vijana, wanawake wanauwezo mkubwa wa kuongoza hivyo wapewe 
nafasi. Kwa upande mwingine, Mh. Anipher ametoa wito kwa jamii kutoangalia 
umri, jinsi au hali ya ndoa kama vigezo vya uongozi, ila kuangalia uwezo, hekima 
na busara. 
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MH. HELGATIEL MCHOMVU

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Hai na Diwani wa 
Kata ya Muungano Mkoani Kilimanjaro (2015-2020)

“Wanawake jitokezeni kugombea msisubiri nafasi za Viti Maalum. Najua na 
ninaamini mna uwezo mkubwa wa kuongoza kwa sababu mmethitisha kuwa 

viongozi mahiri kuanzia ngazi ya familia”.

Wasifu 
Mh. Helgatiel Mchomvu ni mojawapo wanawake wenyeviti watano tu wa 
Halmashauri 185 zilizopo Tanzania bara anayeongoza Halmashauri ya Hai.  Pia, 
Mh. Mchomvu ni diwani wa kata ya Muungano ndiye Diwani mwanamke wa 
kuchaguliwa katika Halmashauri ya Hai yenye jumla ya Madiwani wa kuchaguliwa 
17. Halmashauri hiyo ina Madiwani Viti Maalum sita sawa na asilimia 26 ya 
Madiwani wote wa Halmashauri (23).  

Mh. Helgatiel Mchomvu alizaliwa katika kijiji  Olmolock katika wilaya ya Hai  
mkoani Kilimanjaro. Alipata elimu yake ya msingi Sanya Juu shule ya msingi 
mwaka 1970 -1976 na sekondari ya wasichana Masama kuanzia kidato cha 
kwanza hadi cha pili (1977-1978 mkoani Kilimanjaro. Mh. Helgatiel anakumbuka 
jinsi alivyoweza kuwapanga wanafunzi wenzake kudai chakula bora alipokuwa 
mwanafunzi wa kidato cha pili mwaka 1978. Alihamia shule ya Sekondari Arusha 
Meru na kumalizia masomo yake ya sekondari. Mh Helgatiel alishika uongozi wa 
wanafunzi yaani kiranja akiwa shule ya msingi na sekondari pia.  

Baada ya kumaliza masomo yake ya sekondari mwka 1983 aliajiriwa na uwanja 
wa ndege wa Kilimanjaro katika idara ya usalama kama mlinzi wa kawaida.   
Alijiendeleza na mafunzo ya ulinzi na kupata cheti za ulinzi ngazi ya 3. Alifanya 
kazi huko kwa miaka kumi na moja (11) hadi mwaka 1994 alipostaafu kwa hiari 
na kuanza biashara yake. 
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Safari ya Uongozi wa Kisiasa 
Mh. Helgatiel alijiunga na CHADEMA mnamo mwaka 1992 kama mwanachama 
wa kawaida. Mara baada ya kustaafu kwake mwaka 1994, aliombwa na rafiki 
yake kuwa kiongozi wa CHADEMA katika nafasi ya Mwenyekiti wa wanawake 
(Wilaya ya Hai). Anakumbuka “Nilisita kwa sababu sikuwahi kuwa kiongozi na 
sikupendelea sana kuzungumza kwenye umati hususani masuala ya kisiasa. Baadaye 
nilikubali ombi lake baada ya vitendo vingi vya ushawishi. Nilitambulishwa kwa watu 
wawili (marehemu Kabigi na Nkomola) ambao walinitia moyo na kunifundisha jinsi 
ya kuongea katika mkusanyiko wa watu mpaka nikapata uzoefu”.

Baada ya kupata uzoefu, Mh. Helgatiel aligombea na akashinda nafasi ya 
Mwenyekiti wa Chama wa Wilaya (Wilaya ya Hai) mnamo mwaka 2000 ambapo 
alishinda dhidi ya wanaume wawili. 

“Nilikuwa Makamu Mwenyekiti wa Madiwani Tanzania mwaka 2005-2010 ambapo 
nilishinda dhidi ya wagombea wawili, mmoja wa kiume na mwingine wa kike.  Pia, 
kwenye chama niligombea nafasi ya ukatibu mwenezi wa chama ambapo nilishinda 
dhidi ya  mwanaume mmoja nikawa Katibu Mwenezi wa mkoa (2005-2010) na 
wakati huo huo  niligombea nafasi ya ukatibu mwenezi wa baraza la wanawake la 
taifa   nikashinda dhidi ya wanawake wanne”. 

Mnamo mwaka 2010, aligombea bila mafanikio ya nafasi ya ubunge wa jimbo 
la Same mkoani Kilimanjaro. Kama Katibu wa chama wa mkoa, Mh. Helgatiel 
alikuwa ameamua kusimama katika jimbo hilo licha ya kwamba hakuwa na 
mizizi kwa sababu chama hicho hakikuwa na mgombea katika jimbo hilo. Katika 
uchaguzi huo kulikuwa na wagombea saba (7) kutoka vyama saba vya siasa, 
CCM ilishinda na CHADEMA ikawa ya tatu.

“Ingawa watu wengi walinitaka nigombee Udiwani wa Kata nilikataa kwa sababu 
sikuwa nimejiandaa badala yake nilipata mtu mwingine ambaye aligombea nafasi 
hiyo na akashinda. Niliteuliwa kuwa Diwani wa Viti Maalum kwa mara ya tatu. 
Kuanzia wakati huo, nilianza kujiandaa kwa kugombea katika uchaguzi ujao kama 
Diwani wa Kata. Itakumbukwa kuwa kwa wakati huo nilikuwa nimegombea ubunge 
wa Viti Maalum katika chama; ingawa nilishinda kwa kura nyingi kuliko wanawake 
wengine (kwa mihula mitatu mfululizo) sikuwahi kuteuliwa kutokana na maamuzi ya 
viongozi”.

Mnamo mwaka 2015, Mh. Helgatiel aligombea na kushinda nafasi ya Diwani wa 
Kata ya Muungano, akiwashinda wagombea wengine watatu (wote wanaume) 
kutoka vyama vingine vya siasa. Hata hivyo, ilibidi kwanza kuushinda upinzani 
mkali kutoka ndani ya chama ili kushinda kura za uteuzi wa chama. “Mchakato 
ulianza na kura za uteuzi katika chama ambapo tulikuwa wagombea watatu; 
wanaume wawili na mimi. Kama kawaida wanawake tunakutana na vikwazo vingi 
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katika kugombea nafasi za uongozi kwa viongozi hususan wanaume. Kulikuwa na 
dalili zote za viongozi wangu kuunga mkono wagombea wenzangu wale wanaume. 
Katika kura za uteuzi, nilishinda asilimia 80 ya kura na wagombea wengine walishiriki 
asilimia iliyobaki”.

Licha ya upinzani na changamoto alizokutana nazo kutoka katika chama chake 
mwenyewe, aliweza kuwasilisha fomu za uteuzi za Tume ya Uchaguzi (NEC) 
na mwishowe akaendelea na kampeni za uchaguzi mkuu. “Wakati wa kampeni, 
nilifanya kampeni ya mtaa kwa mtaa, mtu baada ya mtu na nyumba kwa nyumba 
na timu yangu ya watu watano. Mwishowe, niliwashinda washindani wangu, wanaume 
wawili, kwa kishindo cha kura 2830.” 

Mwaka 2015, Mh. Helgatiel aligombea na  kushinda nafasi ya Mwenyekiti wa 
Halmashauri  ya Wilaya ya Hai kati ya mgombea mmoja wa kiume. Hata hivyo, 
kama katika chaguzi zilizopita, anaelezea kwamba kushinda nafasi hio haikuwa 
kazi rahisi pia. “Ilikuwa ngumu sana huko. Kijana mdogo ambaye aligombea alikuwa 
na pesa nyingi na alikuwa mpya katika chama hivyo alitumia pesa nyingi kuwapa 
rushwa Madiwani. Wakati sisi Madiwani tulipopiga kura alishinda kwa kura tatu au 
nne lakini nilimshinda katika kura za kamati ya chama ya wilaya. Baada ya hapo, 
Kamati ya Kitaifa iliniteua kuwa mgombea wake kugombea wa nafasi ya Mwenyekiti 
wa Halmashauri”.

Kujenga Ujuzi na Ustadi wa Uongozi

Mh. Helgatiel anasisitiza kwamba uongozi bora unahitaji kuwa na ujuzi muhimu. 
Anafikiria kuwa uwezo wake wa uongozi ni wa kuzaliwa na umejengwa zaidi 
kutokana na mafunzo kutoka TGNP na ICLD. ‘Kupitia TGNP niliweza kushiriki 
mafunzo ya uongozi pamoja na bajeti yenye mrengo wa kijinsia  yaliyonisaidia 
katika kampeni na michakato mbalimbali ya uchaguzi pamoja na katika kutekeleza 
mipango yangu ya kuwatumikia wananchi. Katika nafasi yangu kama Mwenyekiti wa 
Halmashauri niliweza wafundisha Madiwani wenzangu juu ya umuhimu wa kutenga 
bajeti zenye mrengo wa kijinsia’.

Mafunzo na uchapakazi wa Mh. Helgatiel ulizidi kumpa ujasiri wa kuendelea 
kugombea nafasi mbalimbali na wakati huo huo kuweza kushinda nafasi 
mbalimbali, kulizidi kumpa hamasa ya kuendelea kugombea nafasi mbalimbali 
kama alivyoelezea hapo juu kwenye safari yake ya uongozi.  “Ushindi wangu wa 
mara kwa mara ni ushahidi kuwa jamii inafurahia uongozi wangu. Najivunia sana 
kushiriki katika kujenga chama ikiwemo kuwavuna wanachama wengi kujiunga na 
chama chetu”. 



41

Mafanikio ya Utekelezaji  Ahadi za Uchaguzi
Ajenda muhimu ya uchaguzi ya Mh. Helgatiel ilijumuisha ujenzi wa mtandao wa 
barabara kwa sababu Muungano ilikuwa kata mpya, kujenga shule, na kusambaza 
maji haswa kwa ajili ya shule katika maeneo ya jamii ya Wamasai.

Ajenda ya 1: Ujenzi wa Barabara 
Mh. Helgatiel pamoja na viongozi wengine wa Serikali waliweza kutafuta fedha 
kwa ajili ya ujenzi wa barabara kuu mpya katika kata ambayo imeongeza thamani 
ya ardhi na bei ya viwanja katika eneo hilo. Barabara ilijengwa kupitia fedha 
kutoka katika bajeti ya kawaida ya baraza kama anavyofafanua “Niliwasilisha 
wazo kwa baraza, nikaongea na kumshawishi Mhandisi wa Wilaya na kisha fedha 
zikatengwa kwa ajili ya ujenzi. Ujenzi wa barabara zingine unaendelea”.

Ajenda ya 2: Ujenzi wa Shule Mpya 
Kupitia uongozi wa Mh. Helgatiel, shule mpya ya msingi katika kata ilijengwa 
na kukamilika, shule hiyo inajulikana kama shule ya msingi Kambi ya Raha. 
Madarasa mengine matatu zaidi yamejengwa katika shule hiyo. Hata hivyo, 
ahadi yake ya kujenga shule nyingine katika eneo la jumuiya ya wamasai bado 
haijatimia. “Kulikuwa na eneo huko Maasailand ambapo tulipanga kujenga shule 
mpya, lakini hatujafanikiwa kwa sababu ya kutoelewana na viongozi wengine wa 
kisiasa na Serikali. Hata hivyo, bado ninaendelea na mpango huo”. Chini ya uongozi 
wake, Baraza limeweza kutenga asilimia 10 ya mapato ya ndani kuwasaidia watu 
wenye ulemavu, vijana na wanawake kupitia mikopo, akitolea mfano mwaka 
2018 ambapo shilingi milioni 30 zilitolewa na kunufaisha vikundi vya ufugaji, 
kilimo cha mboga mboga na upandaji miti. 

Changamoto na Mipango ya Baadae
Mh. Helgatiel anaripoti changamoto nyingi ambazo anakabiliana nazo katika 
majukumu yake ya sasa ya uongozi ambayo yanaathiri vibaya utekelezaji wa 
ahadi zake za uchaguzi. Kulingana na Mh. Helgatiel kuna mipango kadhaa ambayo 
imeshindikana kutokana na utofauti wa itikadi za kisiasa 

Katika mipango yake ya baadae, Mh. Helgatiel anatarajia kujikita kwenye jimbo 
kupitia  ubunge wa Viti Maalum  ili kuandaa njia kwa ajili ya kugombea ubunge 
wa kuchaguliwa. Lengo lake kuwa la kutaka kushika nafasi hiyo, Mh. Helgatiel 
anasema ni kupata fursa ya kuendelea kuhamasisha kina mama kwenye biashara 
na mitaji ili kujikwamua kiuchumi na kuweza kuingia pia katika siasa. 
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Wito 
Mh. Helgatiel anaamini kuwa wanawake wanaotamani kuwa viongozi wanapaswa 
kuangalia hadithi za kisiasa na za uongozi za viongozi waliofaulu ili kujifunza 
na kutiwa moyo. “Kabla ya kuwa kiongozi, sikujua hata kidogo juu ya siasa na 
nilikuwa nasita kuchukua fursa za uongozi Nilikuwa na hofu mwanzoni lakini sasa 
nimejifunza kuwa jasiri kwa kile ninachofanya”. Pia anasisitiza kuwa maendeleo 
hayana chama. Baada ya uchaguzi ni muhimu kushirikiana na wadau mbalimbali 
ikiwemo Serikali katika kutekeleza mipango ya maendeleo bila kujali itikadi za 
vyama. “Wanawake wajitokeze kugombea wasisubiri Viti Maalum, nina amina wana 
uewezo mkubwa kuongoza kwa sababu tangu chimbuko ni viongozi kuanzia ngazi 
ya familia”, anahitimisha.
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