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INTRODUCTION AND BACKGROUND

Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP) kwa kushirikiana na wadau kutoka asasi za kiraia 

na vikundi vya kijamii kutoka mikoa mbalimbali nchini tulipata fursa mnamo tarehe 10 

Juni mwaka huu, kupitia mjadala wa Bajeti ya Taifa, kufuatilia kwa pamoja na kucham-

bua bajeti ya mwaka wa fedha 2020/21 iliyokuwa ikiwasilishwa bungeni na Waziri wa 

Fedha na Mipango, Mhe. Mwigulu Lameck Nchemba (MB) na baadae kutoa maoni 

yetu juu ya bajeti hiyo iliyotanguliwa na hotuba ya Hali Halisi ya Uchumi wa Tanzania. 

Kama inavyojulikana, Bajeti kuu ya Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania in-

atoa mwelekeo wa mipango ya maendeleo kwa kila sekta kwa mwaka unaohusika. 

Bajeti Kuu ya Serikali ni kielelezo cha jinsi gani Serikali Kuu ya Jamhuri ya Muungano 

wa Tanzania imejipanga na kupendekeza mwelekeo wa namna afua zilizopendekezwa 

katika sekta mbalimbali zitagharamiwa ili kuleta mabadiliko katika nchi kwa mwaka 

husika. Hivyo basi, Bajeti Kuu ya Serikali ni kielelezo kikubwa na muhimu sana katika 

kuashiria jinsi Serikali Kuu inapendekeza kuletea wananchi wake maendeleo kulingana 

na mahitaji au malengo ya kitaifa.

Bajeti hii ni ya kwanza chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 

Rais wa kwanza Mwanamke nchini na ukanda wa Afrika Mashariki, ambaye ametamka 

wazi katika hotuba zake mbalimbali kuwa masuala ya usawa wa kijinsia ni kapaum-

bele chake kikubwa miongoni mwa vipaumbele vya Serikali yake ya Awamu ya Sita. 

Tunatumia fursa hii kumpongeza kwa kuonesha nia ya dhati ya kutekeleza agenda na 

maono ambayo kama mashirika yanayotetea haki za wanawake tumekuwa tukiipiga-

nia kwa muda mrefu sasa.

Tunapongeza Serikali ya Awamu ya Sita kwa kazi wanayoifanya katika kusimamia 

utekelezaji wa sera, na mipango ya maendeleo kwa manufaa ya taifa na watanzania. 
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Hali kadhalika yako mambo ambayo bado yanahitaji kuongezewa nguvu ili kuhakik-

isha tunafikia lengo la kuwa na maendeleo endelevu yenye kujumuisha ustawi wa 

makundi yote na kudumisha haki za msingi za binadamu ikiwemo usawa wa jinsia, 

katika kufikia azma ya Serikali ya awamu hii ya kufikia uchumi shindani, viwanda na 

maendeleo ya watu. 

Tumeshuhudia kuwepo kwa jitihada zenye lengo la kuboresha sekta za huduma kwa 

jamii, sekta ambazo kwa kiwango kikubwa zinawagusa wanawake moja kwa moja. 

Jitihada hizo ni pamoja na kuboresha miundo mbinu ya huduma za afya kama vile 

ujenzi wa hospitali 99, hospitali 10 za rufaa za mkoa, zahanati 1,198, ujenzi wa jengo 

la mama na mtoto katika hospitali ya Mwananyamala na kufikia asilimia 51 ya kuka-

milika kwa ujenzi wa jengo la kina mama na mtoto.   katika mkoa wa Simiyu. Hatua 

hizi zimechangia kwa kiasi fulani kupunguza vifo vya kina mama na watoto. Pamoja 

na juhudi hizo bado kuna changamoto katika upatikanaji wa huduma za uzazi sala-

ma bila gharama kubwa au tozo, hususani kwa wanaohitaji upasuaji. Tunaamini kuwa 

hawa wanawake wanaoleta nguvu kazi ya taifa hawatakiwi kulipia huduma hiyo kabisa 

kwani ili taifa liendelee linahitaji watu na wanaoleta watu duniani ni wanawake; wan-

ahitaji kuenziwa kwa kazi hiyo nzito.  Kwa upande mwingine, bado kuna upungufu 

wa vituo vya afya na zahanati kwenye baadhi ya maeneo ya vijijini na mijini, jambo 

ambalo linasababisha changamoto kubwa sana kwa wanawake hasa wale wajawazito 

na waliofikia hatua ya kujifungua; bajeti pia haijaanisha kwa kiwango gani imejipanga 

katika kupunguza upungufu wa watumishi wa afya; baadhi ya vituo vya afya hasa vijijini 

havina huduma za maji na umeme. 

Kwa upande wa upatikanaji wa maji, Serikali imefanikiwa kwa kiwango fulani kumtua 

ndoo mama vijini na mijini kwa asilimia 72.3 na 85 kufikia kukamilika kwa miradi 1845 

ya maji vijijini na mijini.  Pamoja na miradi hii kukamilika lakini bado tatizo la maji ni 

changamoto maeneo mengi hususani vijijni ambapo ndipo wananchi wengi wanaishi 



na pia kwenye taasisi za umma kama vituo vya afya na taasisi za elimu. Tukumbuke 

kuwa maji ni huduma kwa namna yoyote huduma ya maji isigeuke kuwa chanzo cha 

mapato au biashara.  

Kwa upande wa elimu, Serikali imepanga kufanya mapitio ya Sera ya Elimu kuendana 

na muktadha uliopo, tunatarajia ushiriki mpana wa wadau mbalimbali katika mchakato 

huu muhimu. Pia,Serikali imeendelea kuongeza fursa ya kila mtoto kwenda shule kwa 

kugharamia elimu msingi bila ada.  Ikumbukwe kuwa tangu elimu bila ada ianze sasa 

ni miaka 7, hivyo uhitaji wa wanafunzi kuingia kidato cha kwanza utakuwa kubwa, ni 

matumaini yetu kuwa maandalizi yamefanyika hasa katika kutenga rasilimali za kutos-

ha kuhakikisha wanafunzi wanaomaliza darasa la saba watapata fursa ya kuendelea na 

masomo ya sekondari bila vikwazo. 

Hata hivyo, katika kumkomboa mtoto wa kike shuleni, bajeti imeendelea kuwa kimya 

katika upatikanaji wa sodo (pedi/ taulo za kike) na miundo mbinu ya hedhi salama 

kwa wanafunzi wa kike, walio kwenye mfumo wa elimu ya msingi na sekondari. Bajeti 

haijataja mafungu au kutoa maelekezo yoyote kwa Halmashauri za Wilaya, au mam-

laka za elimu kuyazingatia mahitaji haya katika mafungu ya fedha wanayopata. Kuna 

umuhimu wa serikali kutoa maelekezo ya kuwezesha upatikanaji wa bajeti hii ili kuwa-

saidia wanawake na watoto wa kike kuondokana na fedheha na changamoto za kiafya 

wanazokutana nazo wakiwa katika hedhi kwa kukosa vifaa safi na salama vya kujisitiri 

wakiwa katika hedhi. Tunaendelea kutoa wito kwa Serikali yetu ya Awamu ya Sita in-

ayojali usawa wa jinsia kuondoa tozo ya VAT kwenye pedi ambayo ilirudishwa mwaka 

2019. Kama kodi ya VAT imeondolewa kwa bidhaa nyingine ni muhimu kuangalia hili 

suala kwa jicho makini zaidi kusaidia wanawake na wasichana.

Katika sekta ya kilimo, sekta ambayo inawaajiri wanawake kwa zaidi ya asilimia 57.  

Serikali ya Awamu ya Sita imetoa kipaumbele katika kuimarisha sekta ya kilimo kutoa 

mali ghafi kwa ajili ya viwanda. Tunatarajia juhudi hizi zitasaidia ushiriki wa wakulima 



wadogo wadogo ambao wengi wao ni wanawake ili waweze kufaidika na juhudi hizi. 

Hata hivyo, bado bajeti haija chambua kwa umakini changamoto za ufikiaji wa mae-

neo ya kilimo kwa vijana na wanawake, na kuhusu changamoto za ufikiaji wa masoko 

ya bidhaa mbalimbali kwa wakulima wanawake na vijana. Aidha, Bajeti Kuu ya Serikali 

pia haikuelekeza kwa ufasaha jinsi makundi ya wanajamii wanawake na vijana wanavy-

ostahili kuelekezewa mitaji na mikopo ya kilimo, au kuelekeza kiwango fasaha mikopo 

na mitaji kwa makundi hayo. Tumefarijika kuwa gharama za kulipia umiliki wa ardhi na 

kurasimisha ardhi zimepungua tunaipongeza serikali kwa hili.

Kwa upande wa uziduaji, bajeti ya Serikali Kuu na ile ya kwenye sekta ya uziduaji, hai-

jaainisha kwa ufasaha jinsi gani wanawake na vijana walio kwenye sekta ya uziduaji 

wanamilikishwa na kulindwa kisheria katika maeneo yao ya uchimbaji, na kupatiwa 

mitaji, mikopo, maarifa, na teknolojia chanya za kuboresha harakati zao za kujichumia 

mapato kupitia sekta hii.

Kukabiliana na mapungufu tuliyoainisha, tunapendeleza 
yafuatayo:  

Tunapendekeza Serikali, kupita sekta ya elimu, VETA na SIDO kuhakikisha kwamba 

mafunzo ya stadi mbalimbali za ufundi na sayansi yanaongeza udahili wa wasichana 

na vijana wa makundi ya pembezoni ili kunufaika na ajira zenye tija. Pia, Serikali itoe 

maelekezo kwa  Halmashauri za Wilaya kutenga asilimia ya fedha za “capitation grant” 

kuhudumia mahitaji ya hedhi salama kwa wanafunzi wa elimu ya msingi. 

 

Tunapendekeza, serikali itenge bajeti yenye kulenga na kuhamasisha utoaji wa Bima 

za Afya kwa gharama sawa na bure kwa wajane wenye uhitaji, wazee na wanawake 

na kaya masikini nchini.  Pia, tunakumbusha serikali kutimiza makubaliano ya Abuja, 

Sekta ya Elimu

Sekta ya Afya 



ambayo nchi imeridhia, ya kutenga asilimia 15 ya bajeti kuu kwa jili ya bajeti ya afya.  

Tunatoa wito kwa Serikali na wadau wengine kuongeza uwekezaji katika kutoa elimu 

ya umuhimu na namna ya kuzuia magonjwa ili kupunguza gaharama za matibabu ya 

magonjwa yanayozuilika. Ujenzi wa uchumi shindani wa viwanda na maendeleo ya 

watu unahitaji nguvu kazi ya afya bora. 

Tunapendekeza Serikali kuelekeza sekta ya maji kutanua na kujazilisha (densification) 

mtandao wa huduma ya maji safi na salama, kwa kuweka mikakati ya kupata fedha 

zitakazowezesha suala hilo. Pia, Serikali kuelekeza sekta ya maji kuondoa tozo za maji 

kwa taasisi za umma kama shule na vituo vya huduma za afya. Pia, Wizara ya maji 

kutoa maelekezo kwa idara za maji za mikoa kuwezesha upatikanaji wa maji kwa wa-

jane, wazee, kwa tozo za viwango vya chini kabisa, au hata bila tozo yoyote. Vituo vya 

kulelea Watoto wenye chanagamoto na vituo vya wazee vipewe maji bila gharama 

yoyote. 

Kufanikisha ushiriki wa wanawake na vijana katika uchumi shindanishi, tunapendekeza  

sekta ya kilimo itenge rasilimali za kutosha kuwalenga wanawake na vijana katika 

ufikiaji wa mikopo ya masharti au riba nafuu, upatikanaji wa teknolojia sahihi za uzal-

ishaji na uhifadhi, na  ufikiaji rahisi wa masoko wezeshi, ufikiaji sahihi wa taarifa za tafiti 

za mbegu bora na mifumo ya kilimo cha umwagiliaji, upokeaji wa taarifa za tafiti za 

Taasisi za Kilimo, na kuwa wateja wakuu wa Benki ya Maendeleo ya Kilimo (TADB). 

Pia, Serikali izielekeze Halmashauri za Wilaya kwa makusudi, kujenga masoko mapya 

kwenye maeneo yenye mvuto mkubwa kwa bidhaa za wajasiriamali wanawake na 

vijana. Pia, tunakumbusha serikali kutimiza makubaliano ya Malabo, ambayo nchi im-

eridhia, kutenga asilimia 10 ya bajeti kuu kwa ajili ya bajeti ya kilimo. 

Sekta ya Maji 

Sekta ya Kilimo    



 

Tunapendekeza sekta ya uziduaji ielekeze jitihada kubwa zaidi kuhakikisha vijana na 

wanawake waliyo kwenye shughuli za uziduaji wanamilikishwa maeneo yao, wana-

patiwa mafunzo na teknolojia za uchimbaji wa kisasa, wanapewa taarifa za kitaalam 

kuhusu upatikanaji wa madini, wanajengewa mbinu mpya za uchimbaji na uziduaji, na 

kuhakikishiwa ufikiaji wa masoko na bei wezeshi kwa bidhaa zao za madini.

Kwa ujumla tunapendekeza: 

	 Bajeti ya Serikali itoe matamko na maelekezo kwa watumishi wa Serikali kusi-

mamia utoaji wa asilimia 30 ya kandarasi za umma, na ajira wapewe wanawake, vijana 

na watu wenye ulemavu kama sera na kanuni zinavyoelekeza.  

	 Aidha mifumo ya kidijitali iwe rafiki zaidi kwa wanawake na vijana wa pembez-

oni katika kupasha na kupokea taarifa za kibiashara na masoko. 

	 Bajeti ya Serikali Kuu ielekeze sekta ya Viwanda na Biashara, na pia TAMISEMI, 

kuongeza ufikiaji wa huduma za masoko kwa bidhaa zinazozalishwa na wanawake 

na vijana wa pembezoni ili waweze kunufaika na uchumi shindani, na Maendeleo ya 

viwanda. 

	 Serikali iongeze nguvu katika kubuni vyanzo vya mapato ambavyo havimuum-

izi au kumuongezea mzigo mwananchi wa kawaida hususani wanawake. Kuongeza 

makato kwenye mafuta kutamuongezea moja kwa moja mzigo mwananchi wa ka-

waida kwa ongezeko hili kuna uwezekano mkubwa wa bidhaa na huduma mbambali 

kupanda gharama. 

Sekta ya Uziduaji     
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